Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

พอดีผมเคยได้ยินมาว่ามีหลายคนเลยที่โดนโกงเงินโดนโกงข้อมูลส่วนตัวกับทางอีเมล ผมเลยสงสัยว่ามันจะเป็นไปได้ยังไงครับอีเมลเนี่ย ถ้าจะทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากส่งข้อความแนบ Link แนบไฟล์อะไรไปแบบนี้ ผมก็เลยอยากรู้ว่าเป็นไปได้ยังไงครับที่เราจะมีโอกาสโดนโกงเงินโดนโกงข้อมูลส่วนตัวโดนโกงโดนหลอกอะไรแบบนี้กับทางอีเมลครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญชลี

เป็นไปได้นะคะ แล้วก็มีหลายคนเลยขายที่โดนหลอกเอาเงินเอาข้อมูลส่วนตัวเอารหัสบัตรเครดิต จากการคลิกทางอีเมล์แค่นั้นค่ะ บางทีอีเมลที่ส่งมาอาจจะบอกว่า เรามีปัญหาบางอย่างกับ account ของเราไม่ว่าจะเป็นทางบัญชีธนาคารหรือกระเป๋าเงินออนไลน์ของเราก็มีโอกาสโดนแฮกข้อมูลที่เรียกกันว่าการ phishing คือการหลอกเอาข้อมูลทางอินเทอร์เน็ต ทางอีเมล ยังไงก็ต้องระวังนะคะ

2020.08.28 15:25

วสิน

เป็นไปได้สูงมากเลยครับ เพราะว่านี่เป็นขั้นตอนแรกสำหรับไปใครก็ตามที่อยากจะใช้อินเทอร์เน็ต จะต้องมีอีเมล์เป็นของตัวเองเพื่อเป็นการยืนยันบุคคลในการใช้อินเทอร์เน็ตหรือ google chrome แล้ว เมื่อมีข้อความเข้าไปใครเหรอคะไม่อยากที่จะเปิดดูว่าใครส่งข้อความมาหา และเมื่อเป็นข้อความที่ต้องมีการกรอกข้อมูลส่วนตัวนั่นแหละครับติดกับแล้วโดยไม่รู้ตัว

2020.11.30 16:32

ไพโรจน์

เป็นไปได้สิครับเมื่อก่อนวิธีหลอกของ พวกมิจฉาชีพ ก็เป็นแบบโทรมาตามโทรศัพท์ แล้วหลอกให้เราไปกดนู่นกดนี่ตามตู้ atm แต่เดี๋ยวนี้พวกมิจฉาชีพก็พัฒนาตามเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าครับเพียงแค่ส่งข้อความ ที่ดูเหมือนว่าเป็นข้อความจากแอพพลิเคชั่นที่น่าเชื่อถือหรือจากธนาคารจริงๆเพื่อมาหลอกลวงเอาข้อมูลส่วนตัวของเราไปเช่นข้อมูลเกี่ยวกับบัตร ATM หรือเลขบัญชีธนาคารหรือบัตรประชาชนครับ ถ้าข้อมูลเหล่านี้รั่วไหลก็มีสิทธิ์ที่เราจะเสียเงินได้ 100%

2020.12.07 12:5

The_huk

เห็นด้วยกับทุกๆคำตอบเลยครับ @ไพโรจน์ @วสิน @อัญชลี อีเมลหรือว่า Gmail เนี่ยถ้าไม่ใช่พี่แพ็คเข้ามาได้หรือสามารถเข้าถึงบัญชีของเราได้เขาก็จะ เอาข้อมูลส่วนตัวของเราไปได้หลายอย่าง หรือสามารถแอบแฝงตัวเราได้เลย แต่ชื่อ Gmail หรือชื่ออีเมลนี้ไม่เท่าไหร่นะแต่รหัสผ่านต้องรักษาเอาไว้ให้ดี พยายามอย่าให้ใครรู้ โดยเฉพาะคนที่เราไม่รู้จัก

2021.02.27 6:2

yak.66

ผมก็ไม่แน่ใจนะเพราะผมก็ไม่รุ้ว่ามิจฉาชีพมันจะอะไรยังงัย แค่เท่าที่เห็นในตอนนี้ส่วนใหญ่จะไม่ใช้เมล แต่จะเป็นการส่งพวก sms แทน ประมาณว่าคุณคือผู้โชคดี จากนั้นพอเรากดไปที่ลิงค์ เค้าก็จะดูดข้อมูลจากโทรศัพท์ และถ้าใครใช้ mobile banking. เค้าก็จะมีวิธีหลอกถามรหัสของเราเพื่อจะเชื่อมต่อข้อมูลที่อยู่ในโทรศัพท์เราครับ

2022.01.28 23:32

ธนพฤทธ์

เดี่ยวนี้พวกที่จะโกงสามารถทำได้ทุกอย่างแหละครับ ยิ่งถ้าเขาได้ข้อมูลของเราจากอีเมลที่เราใช้งาน ก็สบายพวกนี้เลยครับ เวลาที่เราจะส่งเอกสารผ่านอีเมล เราต้องระวังให้ดีๆนะครับ อย่างถ้าจะส่งสำเนาบัตรประชาชน เราก็ต้องมีการระบุการใช้งานโดยการเขียนทับลงไปเลยก็ได้ครับ วิธีการนี้ก็สามารถป้องกันได้แค่ก็ยังน่ากลัวอยู่ดี

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี