Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

พอดีเราซื้อของทางอินเตอร์เน็ตนี่แหละค่ะปกติก็ซื้อของทางเน็ตอยู่แล้วทางแอปทาง Facebook อะไรพวกนี้เป็นประจำก็ยังไม่เคยมีปัญหาเลย แต่ว่ารอบนี้เราเจอคนเอาลูกของคนอื่นน่ะค่ะมาลงขายของในเพจ ตอนแรกเราขอบัญชีธนาคารแล้วจะอยู่เขาก็บอกว่าขอโอนเข้าบัญชีพร้อมเพย์ดีกว่าจะได้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมแล้วเองก็ไม่ได้เอะใจอะไร เพราะคิดว่าโอนเข้าบัญชีพร้อมเพย์ถ้าโดนหลอกก็น่าจะตามเรื่องได้เพราะมันต้องมีผูกนั่น ผูกนู่น ผูกนี่ อย่างน้อยเราก็อยากจะได้เงินคืนค่ะ ต้องทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kantsak

ที่จริงจะเปิดบัญชีพร้อมเพย์ก็ต้องถูกหลายอย่างค่ะ เราสามารถตามเรื่องได้แต่ว่าอาจจะยากตรงที่ต้องไปขอข้อมูลของเจ้าของบัญชีกับธนาคารจะเอาเป็นว่าอย่างแรกให้รีบรวบรวมหลักฐานแล้วก็ไปแจ้งความก่อนนะคะหลักฐานการแชทสลิปใบเสร็จโอนเงิน ภาพรูปถ่ายมีอะไรเก็บให้หมดค่ะแล้วก็ไปแจ้งที่โรงพักไว้เลยหลังจากนั้นค่อยเอาใบจากโรงพักไปติดต่อกับธนาคารดู อาจจะยากสักหน่อยแต่สู้ๆนะคะ

2020.08.29 15:25

พิมพ์

บอกเลยค่ะสำหรับการโอนเงินก่อนจะโอนเงินให้ใคร จำเป็นต้องดูให้ดีก่อนนะคะเมื่อทำการซื้อของกันทางออนไลน์ เดี๋ยวนี้สามารถที่จะซื้อของ shopping ผ่านทางแอพพลิเคชั่นปลอดภัยกว่าเยอะ สะดวกและดีกว่าค่ะอย่าไปใช้บริการของเว็บเพจเลยเมื่อมีการโอนเงินผิดพลาดเราเอง จะตกเป็นผู้ที่เสียเปรียบ ในกรณีแบบนี้ก็น่าเห็นใจนะคะ

2020.11.30 16:34

วิภา

น่ากลัวเหมือนกันนะคะ Application ที่เป็นแอปกระเป๋าตังค์เนี่ย บางครั้งก็ดูดีๆแล้วแต่ว่า ก็ดูไม่ออกจริงๆว่าอันไหนจริงอันไหนหลอก เราเองก็เห็นมานานแล้วค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยได้ใช้บริการพร้อมเพย์สักเท่าไหร่ ไม่ค่อยจะโอนเงินผ่านทางนี้ หรือโอนไปซื้อของ ถ้าในกรณีของคุณถึงแม้จะระวังตัวมากๆก็ยังโดนหลอกได้อยู่ดีนะคะมิจฉาชีพทุกวันนี้น่ากลัวจริงๆ เพราะว่าพร้อมเพย์เนี่ยก็เป็นอะไรที่ต้องผูกกับบัญชีธนาคารด้วย

2020.12.07 12:9

The_huk

ที่จริงไม่ว่าจขกทจะถูกหลอกให้โอนเงินไปที่บัญชีพร้อมเพย์ หรือบัญชีธนาคารธรรมดา ก็ตามเรื่องยากทั้งหมดนั่นแหละ เพราะไม่ว่าจะใช้บัญชีพร้อมเพย์หรือบัญชีธนาคารปกติ ก็เป็นบัญชีที่ สามารถระบุตัวตนได้ แต่ก็เป็นไปได้ที่ไม่เช่นนั้นอาจจะแอบใช้บัญชีของคนอื่น ทำให้เราตามไปไม่ถึงตัวเขาเพราะเขาก็ไปหลอกเอาข้อมูลหรือแอบแฝงเป็นคนอื่นมาอีกทีนึง

2021.02.27 6:5

เพชรสมัย

ตามได้สิ เพราะว่า บัญชีพร้อมเพย์ มันก็ผูกกับหมายเลข บัญชีธนาคารอยู่แล้วนิ แบบนี้ตามได้ง่ายกว่า เพราะ ได้ทั้งเบอร์ได้ทั้งหมายเลขบัญชี ที่เป็นของเขาจริงๆเลย ดีกว่าที่ให้เราโอน เข้าวอลเล็ทนะ อันนี้ก็จะตามตัวอยากนิดหนึ่งนะ ยังไงเอาไปลงบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนดีกว่า คิดว่าไม่ใช่แค่คุณหลอกที่โดนแบบนี้ น่าจะมีหลายเจ้า

2021.08.27 15:27

Wineee

@พิมพ์ ซื้อของผ่านแอป shopee หรือ Lazada บางร้านก็ไม่มีเก็บเงินปลายทางต้องโอนเงินก่อนก็มีนะคะ ให้โอนเข้าพร้อมเพย์ก็มีนะ แต่ถึงเราจะตรวจเช็คเลขบัญชีหรือเลขโทรศัพท์ตรงกับชื่อแล้วก็ตาม บางครั้งก็โดนหลอกได้ ก็เพราะว่าชื่อนั้นไม่มีอยู่จริง มิจฉาชีพในโลกออนไลน์นี้ก็ตามทันยากเหมือนกันนะคะ ใครที่โดนก็คือต้องพูดสั้นๆได้เลยว่า...ซวย!!!

2021.09.29 10:6

กันทิมา

จบเลยคะ ไม่ทราบว่าเป็นจำนวนเงินประมาณเท่าไรเหรอคะ เราว่าแบบนี้อาจจะตามตัวค่อนข้างยาก เลยคะ เมื่อก่อนก็เคยมีนะคะ ให้เราซื้อบัตร ของทรู หรือว่าบัตรเติมเงินโทรศัพท์ แล้วให้เรากดเติมให้ พวกนี้มันปรับไปตามกระแสจริงๆคะ ทีหลังจำเอาไว้เลยคะ ว่าถ้าโอนเงินผ่านพวกแอพของธนาคารเราไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมคะใ้งานฟรีคะ

2021.10.26 14:0

สุชัญญา

โอนเงินเข้าบัญชีแบบนี้สิ่งที่สามารถทำได้เลยคือ ต้องทำใจก่อนเลยคะ จะไปตามเอาเงินคืน ก็ไม่สามารถทำได้หลอกคะ พวกนี้ใช้เบอร์ที่เป็นชื่อของคนอื่นในการเปิดพร้อมเพย์คะ ตามไปก็ไม่เจอหลอก วันหลังถ้าเป็นการโอนเงินแบบเข้าพร้อมเพย์ ต้องระวังให้มากๆเลยคะ ทางที่ดีเราแนะนำเลยคะว่า อย่าโอนในทันที ถ้าสามารถเก็บเงินปลายทางได้น่าจะเลือกจ่ายปลายทอง

2022.01.12 13:45

Ura/96

ก็จริงนะ การโอนเข้าบัญชีพร้อมเพย์ถ้าโดนหลอกก็น่าจะตามเรื่องได้เพราะมันต้องมีผูกกับบัญชีเงินฝากหรือว่าเบอร์โทรศัพท์ แล้วเจ้าของกระทู้ตามเรื่องเงินคืนมาได้มั้ยคะ ก็หวังว่าจะได้เงินคืนนะ โดนหลอกไปเท่าไหร่ก็ไม่รู้ แต่ยังไงก็น่าเสียดายอยู่ดี จะกี่บาทมันก็เป็นเงินของเรา ยิ่งหาเงินยากอยู่ด้วยอะช่วงนี้กว่าจะได้เงิน

2022.04.27 1:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี