Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกโอนเงินมีสิทธิ์ได้คืนไหมคะ?

มีเพื่อนมาเล่าให้ฟังค่ะว่าเขาโดนหลอกโอนเงิน จากการซื้อของออนไลน์อะไรสักอย่างนี่แหละ ราคาของไม่แพงมากเพื่อนเราก็เลยเฉยๆขี้เกียจเดินเรื่องขี้เกียจเสียเวลา แต่ทำให้เราคิดว่าถ้าของมาราคาแพงล่ะ แล้วเราโดนหลอก อยากรู้ว่าถ้าเราโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีธนาคารของคนอื่น เป็นไปได้ไหมที่เราจะตามเรื่องแล้วก็เอาเงินของเราคืนมาคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Arya

เป็นไปได้อยู่ค่ะ เพียงแต่ว่าเราจะต้องมีหลักฐานการโอนหลักฐานการแชท รูปภาพหรืออะไรก็ตาม ที่เราคิดว่าสามารถเป็นหลักฐานเพื่อยืนยันว่าเราโดนหลอกจริงๆขอให้เก็บไว้ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจ เอาเอกสารไปให้ธนาคารแบ่งจากนั้นก็ทำตามที่ธนาคารบอก ถ้าเราได้เอกสารทางกฎหมายจากสถานีตำรวจจริงธนาคารก็จะช่วยเราเดินเรื่องเราก็มีโอกาสที่จะได้เงินคืนค่ะ

2020.08.31 15:25

หมาย

ไม่ค่อยคุ้มหรอกครับถ้าเป็นเงินไม่กี่พันบาทแล้วต้องมาตามเรื่อง กว่าจะมีการจับตัวคนที่หลอกลวงได้ กว่าจะไปตามเรื่องและเดินเรื่องเพื่อที่จะให้ได้เงินกลับคืนมา ถ้าเป็นแบบนั้นแนะนำว่าให้เลือกแหล่งที่ซื้อที่น่าเชื่อถือโดยซื้อผ่าน application ดีกว่าครับ ถ้ามีคนกลางอย่างน้อยเราก็ได้รับเงินคืน แล้วสามารถที่จะมีความมั่นใจในการซื้อสินค้ามากกว่า

2020.11.30 16:37

วิภา

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะจริงๆทุกคนที่โดนหลอกเกี่ยวกับกรณีแบบนี้มักจะเสียเงินไปบางคนก็ไม่ถึงพันหรือบางคนก็หลักพันต้นๆเท่านั้นแต่ว่าการเสียเวลาเสียค่าใช้จ่ายเพื่อติดตามตัวคนร้ายและเอาเงินคืนมานั้นอาจจะไม่คุ้มกันสักเท่าไหร่กับสิ่งที่จะได้กลับคืนมาก็เลยทำให้มิจฉาชีพพวกนี้ลอยนวลอยู่ทุกวันนี้ค่ะ ยังไงจะซื้อของออนไลน์ก็ต้องระวังกันให้มากๆนะคะ

2020.12.07 12:12

Jip

ใช่ค่ะถ้าเงินที่เราเสียไปเป็นหลักพันเท่านั้นหรือหลักร้อยจะไปตามเอาเรื่องก็ไม่ค่อยคุ้มค่ะ เพราะว่าการดำเนินเรื่องตามหาคนผิดนั้น ต้องใช้เงินเหมือนกันนะ อาจจะเสียมากกว่า โดยที่เราไม่รู้ว่าเราจะได้เงินคืนหรือเงินชดใช้ค่าเสียหายจากคนทำผิดไหม @หมาย @วิภา ยังไงก็ฝากให้จขกทคิดนะคะ เพราะขนาดคนที่โดนหลอกโอนเงินหลักหมื่น ก็ยังเอาคืนยากเลย

2021.02.27 6:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี