Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

คือเห็นหลายๆคนบอกว่า ซื้อของออนไลน์แล้วโดนหลอกให้โอนเงินบ่อย ถ้าโดนหลอกโอนเงินจำนวนน้อยๆบางทีก็แค่บ่นไม่ได้ตามเรื่องอะไรแต่ผมอยากรู้ว่าถ้าเกิดเราโดนหลอกเงินจำนวนเยอะล่ะอาจจะไม่เยอะสำหรับคนอื่นแต่สำหรับเราอาจจะเป็นเงินจำนวนเยอะอยากรู้ว่าถ้าเราโดนหลอกให้โอนตังแบบนี้มีโอกาสที่เราจะได้เงินคืนไหมครับ? ต้องทำไงถึงจะได้เงินคืนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ruang Sak

โอกาสจะได้เงินคืนไหม ก็ขึ้นอยู่กับความเสียหายด้วยค่ะถ้าเกิดจำนวนเงินที่เราเสียไปเนี่ยไม่เยอะเท่าไหร่บางทีตำรวจก็ไม่ค่อยช่วยเรา หรือบางทีทางธนาคารถ้าเราไม่มีเอกสารจากทางราชการ ก็ยากอยู่เหมือนกันค่ะ ส่วนต้องทำยังไงถึงจะได้ก็ ไปแจ้งความก่อน หลังจากนั้นเอาเอกสาร ที่มีตราครุฑไปยื่นกับทางธนาคาร ธนาคารก็จะช่วยเรา หาชื่อที่อยู่ให้ข้อมูลคนที่มาหลอกเรา ก็มีโอกาสที่เราจะได้เงินคืนค่ะ

2020.09.01 15:25

สมโภช

ยากครับในกรณีที่โดนหลอกให้โอนเงินเข้าบัญชีของเขาไปแล้ว แล้วคิดดูว่าถ้าเป็นเงินไม่กี่ร้อย อยากจะติดตามและตามหาคนที่หลอกให้เราโอนเงินไหมล่ะครับ เสียเวลา เสียเงินเสีย ความรู้สึก ถ้าไม่อยากมีประสบการณ์แบบนี้ผมแนะนำว่าให้ซื้อสินค้าผ่านทางแอพพลิเคชั่นที่มีผู้กลางที่น่าเชื่อถือดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมาเจ็บช้ำน้ำใจแบบนี้ในการซื้อของออนไลน์

2020.11.30 16:38

สุพรรษา

เงินที่ถูกหลอกโอนที่เสียไปนั้น ไม่ได้มากมายอะไรการที่จะดำเนินเรื่องหรือดำเนินการฟ้องร้องก็ไม่ค่อยจะคุ้มค่ะแต่ถ้าเงินที่ถูกหลอกโอนที่เสียไปนั้นเป็นหลักหมื่นหรือว่ามากกว่านั้นก็คุ้มค่าแก่การติดตามตัวคนร้ายนะคะแต่ส่วนมากคนที่ถูกหลอกโอนเงินต่างๆก็มาจากร้านค้าออนไลน์ ซึ่งเงินที่ถูกโอนไปมักจะเป็นจำนวนเงินไม่มากเท่าไหร่

2020.12.07 12:14

Jip

@สมโภช น่าจะยากอย่างที่คุณบอกนั่นแหละค่ะ พวกมิจฉาชีพแอบแฝงตัวเก่ง เขาอาจจะใช้เบอร์โทรศัพท์หรือบัญชีธนาคารที่เราโอนไปโดยใช้ชื่อคนอื่นที่เขาไปหลอกมาอีกทีนึง พอเราตามหาตัวหาบุคคลที่ใช้เบอร์นั้นตามชื่อ สุดท้ายแล้วก็ไปเจอคนที่ไม่ใช่คนผิดจริงๆ เพราะไม่ใช่ชื่อเขาไม่ใช่ชื่อตัวเองในการหลอกลวงหรอก คนตามตัวยาก จะหวังได้เงินคืนก็ยากด้วย

2021.02.27 6:12

กิตการ

โดนโกงแล้วยอมรับได้ อันนี้ถือว่าดีคะ แต่น่าสงสารน้องที่เป็นข่าว ที่โดนโกงเงิน 5พันบาท ซื้อของแล้วไม่ส่งให้น้อง น้องเขาเครียดจนเสียชีวิต แต่ก็เห็นเลยคะว่า ถ้าไม่เกิดเรื่องแบบนี้ ก็ตามจับคนพวกนี้ไม่ได้เลย ที่จริงยังมีอีกหลายรายที่โดนโกงแบบนี้ แต่เรื่องก็เงียบ ที่จจริง ตำรวจบ้านเราเก่งนะคะ แต่ไม่ค่อยสืบเรื่องนี้เท่าไร ต้องให้กลายเป็นเรื่องใหญ่ก่อน ค่อยทำ

2021.09.30 5:56

เบน#79--

ไม่อยากจะนึกเลยว่าถ้าโดนหลอกเรื่องเงินจะเป็นยังไง แบบโดนหลอกให้ซื้อของแต่ไม่ได้ของอย่างที่เห็นในข่าวอยู่บ่อยๆอะค่ะ น่าเห็นใจมากเลย ยิ่งเป็นคนที่ต้องการและจำเป็นใช้ของนั้นจริงๆ ใช้เงินที่มีอยู่จำกัดมาซื้อด้วยแล้ว ยิ่งน่าเห็นใจมากอะ ในเฟซบุ๊คเราก็เห็นบ่่อยนะคะมาโพสต์ว่าจ่ายเงินแต่ไม่ได้ของ โดนบล็อกเฟซไปเลยอะไรแบบนี้

2022.01.28 14:50

เกรียงไกร

เห็นโดนกันมาเยอะกับเรื่องแบบนี้แต่ม้ายที่สุดแล้วไปแจ้งความดำเินคดีก็เท่านั้นแหละไม่ไดอะไรคืบหน้ามาเลย ไม่ค่อยได้คืนหรอกครับ ถึงจะจับพวกนี้ได้ก็แค่สรภาพแล้วก็ยอมติดคุก เงินที่จะคืนเราไม่มีทางได้อย่างแน่นอน เพราะว่ามีค่าที่มันโกงมาน่าจะมากกว่าเงินของพี่หลายเท่าครับ คนพวกนนี้โดนจับ พอติดคุกแล้วออกมาก็ทำเหมือนเดิมแถมเก่งกว่าเดิมอีก

2022.03.27 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี