Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

พอดีมีคนเอาชื่อ กับรูปภาพใน Profile Facebook ของเรา ไปหลอกให้คนอื่นโอนเงินเข้า truemoney wallet ที่นี่มีคนติดต่อเรากลับคืนมาทาง Facebook ค่ะเข้ามีหลักฐานการโอนอะไรเรียบร้อยด้วยนะ บัญชีทรูมันนี่วอลเล็ทนั้นนะไม่ใช่บัญชีของเรา เราก็อธิบายไปแล้วแต่อยากรู้ว่าเราสามารถทำอะไรได้อีกคะเพื่อป้องกันและยืนยันว่าเรานั้นบริสุทธิ์ใจไม่ได้เป็นคนไปหลอกเขาจริงๆ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sarut

ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ถ้าชื่อที่อยู่ของเราหรือว่าโปรไฟล์ของเราถูกเอาไปแอบอ้างแล้วแนะนำว่าให้ไปแจ้งความไว้ก่อนค่ะว่าชื่อของเราถูกแอบอ้างอย่างนั้นก็ไปยืนยันได้ว่าเราบริสุทธิ์ใจไม่ได้ไปตั้งใจจะไปหลอกคนอื่น แล้วก็ทางที่ดีที่จริงพวกสื่อโซเชียลมีเดียก็เปิดเป็นสาธารณะได้ค่ะแต่ถ้าอยากป้องกันไม่ให้คนอื่นเอาชื่อของเราไปแอบอ้างหรือว่าสวมรอยแนะนำให้ปิด Facebook ของเราเป็นแบบส่วนตัวไว้จะช่วยป้องกันได้ในระดับนึงนะคะ

2020.09.02 15:25

Jp_aie1122

เห็นด้วยกับ comment ด้านบนเลยนะคะ จริงๆแล้วเราแนะนำว่าให้คุณไปแจ้งความไว้ก่อนจะดีที่สุดเลยค่ะ อย่างน้อยถ้าคุณไม่รู้วิธีว่าจะต้องทำยังไงทางตำรวจก็อาจจะช่วยแนะนำคุณได้ หลังจากนั้นคุณอาจจะต้องปิด บัญชี Facebook และอีกอย่างหนึ่งคุณลองติดต่อไปที่ทาง True Money wallet ดีไหมคะว่าเราเจอสถานการณ์แบบนี้ควรจะต้องทำยังไง เราเองก็ไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้แต่ยังไงก็เอาใจช่วยคุณนะคะ

2020.11.05 10:54

สุพรรษา

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันค่ะทำไมได้โดนกับตัวเองนะคะพอดีญาติๆถูกแฮกข้อมูล Facebook ค่ะแล้วมิจฉาชีพก็ใช้ Facebook ของญาติคนนั้นเที่ยวส่งข้อความไปยืมเงินคนอื่นๆไปทั่วบางคนก็ไม่รู้อะไรโอนเงินไปให้นะคะ แต่ด้วยความที่เราเองกับญาติคนนั้นสนิทกันเราเลยรู้ว่าข้อความหรือคำพูดที่เขาใช้ไม่เหมือนกับที่เราคุยกับญาติของเราจริงๆก็เลยเอะใจเราก็รู้ตัวค่ะ

2020.12.07 12:15

Jip

@สุพรรษา หลายคนโดนบ่อยนะคะโดนแฮก Facebook ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยโดนแต่ญาติหรือคนสนิทเคยโดนค่ะแล้วเราก็เคยโดนทักข้อความมาจากญาติ เครื่องขอยืมเงินแต่จริงๆแล้ว มิจฉาชีพแอบแฝงใช้บัญชี Facebook ของญาติของเราอยู่ ตอนแรกเราก็เชื่อไปแล้วนะ แต่มาเอาใจตรงคำพูดคำจาที่ ส่งข้อความมาในแชทนี้แหละรู้สึกแปลกๆ เขาก็เลยโทรไปหาญาติคนนั้นก็เลยรู้เรื่องกัน

2021.02.27 6:14

Muffin

ทรูมันนี่เนี่ยทำไมปัญหามันเยอะจัง เคยได้ยินบ่อยมากว่ามีพวกมิจฉาชีพอ่ะจะใช้พวกบัญชีนี้ในการแฮกข้อมูลของเรา แล้วบางทีก็ดูดเงินทั้งหมดไปจากบัญชีเลย เราว่าระบบเขาไม่ค่อยมีความปลอดภัยอะไรหรือเปล่า ถึงมีช่องโหว่ให้พวกมิจฉาชีพทำมาหากินได้ สำหรับเราเราไม่ไม่เคยใช้พวกแอปอะไรแบบนี้เลยค่ะ ยังไงแนะนำให้ไปแจ้งความนะคะเดี๋ยวทางตำรวจเขาก็จะมีวิธีบอกคุณเองค่ะ

2021.06.21 4:22

Kanidta

มีบริษัท DHL express โทรมาแจ้งว่าเราได้ส่ง พัสดุผิดกฎหมายไปยังประเทศจีน แต่เราไม่เคยได้ส่งไปเลยค่ะ แล้วแนะนำให้เราไปแจ้งความที่ สภ. เชียงใหม่ จะได้ตรวจสอบได้ง่าย แล้วเค้าแนะนำว่าจะต่อสายให้ พอต่อสายกับตำรวจก้ถามนั้นถามนี้ วันเดือนปีเกิดเรา แล้วบอกชื่อบัญชีเราฟอกเงินทั้งที่เราไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ จะทำไงดีค่ะ

2021.08.21 8:31

Ranina479

ได้ยินข่าวมาเรื่อยๆนะคะเรื่องการแฮ็กข้อมูลในโซเชี่ยลมีเดีย เรายังไม่เคยเจอค่ะ คนที่เคยมีประสบการณ์ในเรื่องนี้มาก่อนมาให้ข้อมุลไว้พอสมควร ดีนะคะจะได้รู้เท่าทันพวกมิจฉาชีพ มีคอมเม้นท์นึงบอกว่าญาติที่ถูกหลอกไหวตัวทันเพราะดูจากสำนวนการคุยแล้วไม่ใช่ญาติของตัวเองแน่ๆ เก่งมากนะคะที่ไหวตัวทัน เป็นคนช่างสังเกตจริงๆ

2021.09.28 13:52

(Naruemol:

มีการหลอกให้คนอื่นโอนเงินเข้า truemoney wallet ด้วยเหรอคะเนี่ย คนเรานี่จะหลอกกันง่ายๆอย่างนี้เลยเหรอ คนที่โอนเงินให้เป็นคนที่เจ้าของกระทู้รู้จักหรือเปล่า แบบว่าเขาคิดว่าเป็นคุณที่มาขอให้โอนเงินให้น่ะค่ะ ส่วนใหญ่ที่เคยเจอในข่าวจะเป็นแบบนั้นแหละ แย่เลยนะ เห็นใจทั้งคุณและสงสารคนที่ต้องเสียเงินให้กับคนที่โกงด้วยค่ะ

2022.01.12 8:22

พิม..มี่

คนที่จะโดนเอารูปโปรไฟล์ในเฟซบุ๊กไปหลอกคนอื่นเพื่อโอนเงินไปให้เนี่ย คงต้องเป็นคนที่มีเพื่อนเยอะหรือว่าคนติดตามเยอะๆแน่เลย เพราะว่าสามารถส่งข้อความไปหาคนได้เยอะ ยังไงต้องได้เงินบ้างแหละ บางทีอาจจะได้เงินมากเลยด้วย เห็นใจคนที่โอนเงินไปให้มิจฉาชีพค่ะ ที่ให้เพราะว่าอยากให้เพื่อนแต่กลายเป็นให้ใครก็ไม่รู้..เซ็งเลย

2022.03.19 3:44

กุลจิรา!&5

มีข่าวออกมาเรื่อยๆนะครับ เรื่องการเอารูปภาพใน Profile Facebook ของใครสักคน ไปหลอกให้เพื่อนในเฟสบุ๊กของคนนั้นโอนเงินให้ตัวเอง ถ้าตามตัวได้ เอาตัวมารับความผิดได้ก็ดีไป แต่ถ้าไม่สามารถดำเนินการอะไรได้เลยก็น่าเสียใจนะ เจ้าของเฟสบุ๊กตัวจริงเสียทั้งชื่อ หรืออาจจะเสียเพื่อนด้วย ตัวเพื่อนเองก่อนโอนเงินต้องเช็กให้ดีก่อนด้วยค่ะ

2022.04.11 12:55

*white rabbit*

คนเราก็ช่างหาช่องทางในการทำมาหากินจริงๆ หลอกให้คนอื่นโอนเงินเข้า truemoney wallet ของตัวเอง ทำให้เจ้าของเฟซบุ๊กตัวจริงเขาเสียหาย คนที่โอนเงินมาก็เสียเงินไปฟรีๆอีก น่าจะเอาความฉลาดและความช่างคิดนี้ไปทำมาหากินอย่างอื่นนะคะ เราก็ได้แต่ระมัดระวังและเช็กข้อมูลให้ดีก่อนจะโอนเงินให้ใครก็ตามแม้แต่คนรู้จักของเรา

2022.05.28 6:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี