Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

เรื่องของเรื่องคือว่า เมื่อปีที่แล้วเราทำประกันภัยกับบริษัทหนึ่งไหมค่ะ ซึ่งตัวแทนประกันภัยก็ดูแลเราดีมากบริการเราดีมากปีแรกผ่านไปก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เราก็ไม่ได้เคลมค่ะ เราทำประกันภัยแบบเก็บเงินสะสมทรัพย์ แต่พอเข้าปีที่ 2 ตัวแทนประกันที่เคยดูแลเราเขามีปัญหาบางอย่าง เราก็เลยต้องเปลี่ยนตัวแทนประกันภัยค่ะ เราก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรแต่ตอนที่เราเข้าโรงพยาบาลแล้วก็ได้มารู้ว่าปีที่ 2 นี้เราไม่ได้ต่อประกัน ก็ไม่ได้จ่ายค่าเบี้ยประกัน เรามารู้ทีหลังว่าตัวแทนน่ะ เอาเงินเราไปหมุนก่อน แบบนี้เราควรทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Barbara

ก็ไม่ยากนะครับ ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่าอยากจะจัดการกับปัญหาแบบไหน แต่ผมแนะนำให้ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อน ถ้าไม่อยากเสียเวลาเดินเรื่องกฎหมาย หลังแจ้งความอาจจะคุยกับตัวแทนคนนั้นก่อนจ่ายค่าเสียหายได้ไหม หรือถ้าไม่ยอมกันจริงๆแนะนำให้ แนะนำให้เอาเรื่องขึ้นบริษัทประกันภัยครับ เดี๋ยวก็ได้เงินคืน เพราะเราเคยทำประกันภัยเมื่อปีที่แล้วอยู่แล้วชื่อของเราก็ยังอยู่ในบริษัทอยู่แบบนี้มีเยอะครับ

2020.09.05 15:25

sasa2499

ปกติแล้วถ้าคุณจ่ายเบี้ยประกันไปอย่างน้อยมันต้องมีใบเสร็จเพื่อที่จะเป็นหลักฐานได้ แม้ว่าคุณจะเปลี่ยนตัวแทนการทำประกันแล้วก็ตาม ไม่ทราบว่าตรงนี้คุณได้เก็บหลักฐานไว้หรือเปล่า??? ถ้าคุณมีหลักฐานแนะนำว่าให้คุณไปคุยกับทางบริษัทประกันโดยตรงไปเลยค่ะ ว่าจะรับผิดชอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไง แต่คุณต้องมีหลักฐานนะคะ หลักฐานอย่างเช่น ใบเสร็จหรือการคุยโทรศัพท์ มีอะไรที่สามารถยืนยันได้ไหมว่าคุณได้ชำระเงินเเล้วจริงๆถึงจะเอาผิดกับเขาได้ คุณลองตรวจสอบดูนะคะ

2020.11.05 11:17

วิษณุ

เรื่องโดนเซลล์ขายประกันโกงเงินเนี่ยก็มีเกิดขึ้นอยู่บ้างนะครับ แต่ผมว่าการโกงแบบนี้ค่อนข้างจะติดตามตัวคนโกงได้ง่ายอยู่ง่ายกว่าพวกมิจฉาชีพที่เข้ามาหลอกลวงเราผ่านทางโลกออนไลน์หรือว่าโซเชียลมีเดียครับเพราะว่าตัวแทนขายประกันเราเคยเจอกับเขาตัวต่อตัว แล้วบางทีบริษัทประกันก็มีข้อมูลส่วนตัวของเขาที่จะติดตามตัวให้เราได้ แม้เราไม่ได้เจอเขาตัวต่อตัวหรือแม้ในกรณีที่ซื้อประกันผ่านทางโทรศัพท์ครับ

2020.12.07 12:20

DARA

มีอย่างนี้ด้วยหรอ ตัวแทนขายประกันแต่โกงกันแบบนี้ ถ้าแบบนี้คงเอาเรื่องได้ไม่ยากใช่ไหมคะ ไม่รู้ว่า จขกทจัดการยังไงบ้าง? แล้วได้เงินคืนได้ความคุ้มครองจากประกันเหมือนเดิมหรือเปล่า? หรือว่าใครมีประสบการณ์แบบจขกท. บ้างคะ อยากรู้จริงๆนะจะได้ระวังตัวเอาไว้เหมือนกันแต่ก็ยังไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้ เพราะทุกครั้งเวลาจ่ายเบี้ยประกันก็จะเก็บหลักฐานตลอด

2021.02.27 6:24

Janin

แนะนำให้จขกทติดต่อไปทางคปภ.เลยนะคะ เค้าเป็นหน่วยงานที่ดูแลเกี่ยวกับพวกประกันทุกประเภทค่ะ ถ้าบริษัทประกันทำอะไรไม่เข้าท่าเราสามารถเเจ้งไปทางนี้ได้เลยเค้าจะกลัวมากเลยค่ะ อีกอย่างถ้าคุณมีหลักฐานให้เก็บหลักฐานเอาไว้ให้หมดด้วยนะคะ เผลอๆพนักงานคนนี้มีสิทธิ์ที่จะถูกถอนใบอนุญาติขายประกันแน่นอน แนะนำให้ไปทิ้งเรื่องไว้เลยค่ะ

2021.07.21 15:9

นายสรศักดิ์

เรื่องนี้เจอกันค่อนข้างบ่อย แจ้งไปทางประกันแล้วเขาว่ายังไงบ้าง น่าแปลกนะเวลาที่จ่านเงอนไปแล้ว ไม่ได้เอกสารอะไรส่งมาที่บ้านบ้างเลยเหรอ ขนาดของผมนะครับไม่ได้จ่ายเบี้ยประกันแค่1เดือนเท่านั้นก็มีจดหมายแจ้งมาถึงบ้านผมแล้วครับ ของคุณนี่ ผ่านไปสองปีไม่ได้เอกสารอะไรเลย อันนี้น่าจะเริ่มแปลกใจได้แล้วนะครับ ครั้งนี้ก็ถือเป็นบทเรียนครับ

2021.08.19 15:22

วุ้นเส้น

เรื่องนี้ก็ผ่านมานานมากแล้วไม่ทราบว่าจขกทได้จัดการยังไงคะ? อยากรู้หน่อยค่ะเพื่อเก็บไว้เป็นความรู้กับตัวเอง เพราะว่าเราเองก็ทำประกันไว้อยู่เหมือนกัน ถ้าไม่อยากให้มีปัญหาเราว่าหักบัญชีผ่านทางธนาคารแล้วเข้าทางบริษัทประกันจะดีกว่าไหมคะ อันนี้เป็นทางเลือกให้กับจขกทนะคะ ถ้าตัวแทนไม่ค่อยซื่อสัตย์ วิธีนี้ดีกว่าค่ะ

2021.09.18 0:59

Jirakorn Ji

เรื่องมันก็มันผ่านมานานแล้วนะครับ ขอถามเจ้าของกระทู้ได้มั้ยว่าคุณได้เงินหรือได้กรมธรรม์คืนมาหรือเปล่า ถ้าได้คืนมาทั้งสองอย่างก็ดีเลยนะครับ ดีใจกับคุณด้วยจริงๆ เคยเห็นในข่าวอยู่เรื่อยๆเรื่องตัวแทนประกันเอาเงินจากลูกค้าไปใช้เอง ไม่ได้เอาเข้าบริษัท ทำให้ลูกค้าเสียผลประโยชน์จากความคุ้มครอง ไป แล้วยังเสียเงินอีกครับ

2021.09.24 7:43

มารีน>>

ปกติถ้าโดนตัวแทนประกันเอาเงินไปแบบนี้ต้องบอกกับบริษัทมั้ยอะคะ อย่างเราจะไปทำอะไรได้ ต้องให้บริษัทจัดการมั้ย หรือถ้ามีวิธีอื่นก็บอกกันได้นะคะ เราอาจยังไม่รู้ การเอาเงินให้กับตัวแทนไปจ่ายค่าเบี้ยประกันของเราค่อนข้างเสี่ยงนะ คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ คงเคยเห็นข่าวกันใช่มั้ยคะที่มีคนโดนโกงเงินลักษณะนี้อยู่เรื่อยๆ

2022.01.18 13:50

ภัทรพล

เวลาที่ผมจ่ายเบี้ยประกัรก็จะจ่ายผ่านทางตัวแทนนะครับ แล้วตัวแทนขแงเราก็จะจัดการจ่ายให้เราเลย แต่ตอนที่ตัวแทนรับเงินจากเราไปเขาจะต้องมีใบเสร็จรับเงินชั่วคราวมาให้เราด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าของพี่มีเอกสารอะไรพวกนี้ไหมครับ เพราะถ้ามีเราก็สามารถยื่นเรื่องถึงประกันได้เลยครับ แต่ถ้าไม่มีก็อาจจะต้องใช้เวลานานสักหน่อย

2022.03.27 14:40

Takoon12

ไม่น่าเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยนะครับ เดี๋ยวนี้การชำระเงินค่าเบี้ยประกันมันง่ายมากเลย สแกนคิวอาร์โค้ดจ่ายก็ได้ เวลามีใบแจ้งการชำระเงินมาน่ะครับ สแกนจ่ายเลย โอนเข้าบัญชีก็ได้ มีให้เลือกตั้งหลายบัญชี ไม่ต้องจ่ายเงินกับตัวแทนเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ คราวนี้หากไม่ได้ชำระค่าเบี้ยประกันก็เป็นเพราะว่าเราลืมเองเนี่ยแหละ

2022.04.12 14:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี