Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

พอดีผมเห็นเพื่อนที่ทำงานนะครับบอกว่า โดนหลอกให้ซื้อประกันกับตัวแทนประกันชีวิตของที่นึง ไอ้ผมก็สงสัย ปกติตัวแทนของประกันชีวิตก็มีหน้าที่ขายประกันอยู่แล้ว แล้วเราที่เป็นลูกค้าก็มีสิทธิ์ตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อก็เลยสงสัยครับว่าจะเป็นไปได้ยังไงที่จะโดนหลอกขายประกัน ก็ในเมื่อเรามีสิทธิ์ตัดสินใจเองว่าจะทำประกันชีวิตหรือไม่ทำครับ? อยากรู้ว่าโดนหลอกกันได้ยังไงครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dino

ก็หลายคนที่โดนหลอกเพราะว่าตัวแทนขายประกันชีวิตพวกนี้เขาถูกฝึกมากันดีครับ หลายคนก็เลยหลงไปกับคำหวานล้อม และอาจจะด้วยนิสัยของคนไทยที่ขี้เกรงใจ ทำให้บางครั้งก็ปฏิเสธ คำซื้อของตัวแทนขายประกันชีวิตลำบากด้วย แต่ไม่ใช่ว่าตัวแทนขายประกันชีวิตทุกคนไม่ดีนะครับแค่บางคนเฉยๆ บางคนกว่าจะรู้ตัวว่าโดนหลอกซื้อประกันก็จนใบทวงหนี้ตามมาถึงบ้านนั่นแหละครับ

2020.09.15 15:25

UDOM

บางครั้งคนเราก็ไม่ได้ตั้งใจที่จะทำประกันกันทุกคนหรอกครับแต่มันก็มีออกมาในแนวพ่วงกับการเปิดบัญชี ผมเคยเจอมาแล้วตอนนั้นจะไปเปิดบัญชีแล้วอยู่ๆก็บอกว่า จะทำบัตร ATM ไหม ผมบอกว่าโอเคผมอยากจะทำบัตร ATM แต่อยู่ๆบัตร ATM นี้ ก็ถูกพ่วงกับประกันอุบัติเหตุเฉยเลย จึงทำให้ผมต้องจ่ายค่าบัตรรายปีแพงกว่าบัตร ATM ธรรมดาทั่วๆไปอีก อันนี้ไงครับเป็นการหลอกทางอ้อม

2020.11.05 13:22

Jack

การโดนหลอกขายประกันไม่ใช่เป็นแบบที่ว่า หลอกให้ซื้อประกันทั้งๆที่ไม่อยากซื้อนะครับ แต่การโดนหลอกขายประกันก็คืออยากซื้อเพื่อการตัวนั้นจ่ายเบี้ยประกันภัยแล้วแต่กลับไม่ได้กรมธรรม์หรือความคุ้มครองตามที่ต้องการครับแบบนี้สิถึงจะเรียกว่าถูกหลอกขายประกัน ก็คือจ่ายเงินไปแล้วแต่กลับไม่ได้ความคุ้มครองหรือไม่ได้มีชื่อ ที่จะรับผลประโยชน์จากประกันนั้นครับ

2020.12.08 16:9

นานะ

ที่อ่านคอมเม้นมา การหลอกขายประกันก็มีหลายรูปแบบนะ ต้องระวังตัวมากๆเลยทีเดียวใช้ชีวิตในโลกทุกวันนี้ ส่วนตัวแล้วเราก็ไม่ซื้อประกันผ่านทางโทรศัพท์ งานประกันที่เดินทางมาหาที่บ้าน ถึงแม้เขาจะไม่ได้มาหลอกก็เถอะ แต่มันอยู่ในช่วงเวลาที่เราไม่ได้พร้อมอยากจะรับฟังข้อมูลอะไร เทศกาลเมื่อเราพร้อมและเดินเข้าไปสอบถามที่บริษัทโดยตรงมากกว่าหรือตามธนาคารต่างๆ

2021.02.27 9:10

Unicon

จขกท. ไม่ต้องสงสัยค่ะ มีสิคะ แบบโดนหลอกแบบไม่ใช่ไม่เต็มใจนะ แบบโดนหลอกแบบเต็มใจให้หลอกเยอะแยะไป คือ ตั้งใจซื้อด้วย แต่ที่โดนหลอกไม่ใช่แบบแผนประกันที่ไม่ตรงเงื่อนไขนะ แต่โดนหลอกเพราะคนขายเป็นตัวปลอม หรือเราจ่ายเงินไปแต่ไม่ได้ความคุ้มครองแบบโดนโกงแบบนั้นอะค่ะ ก็เลยถ้าจะซื้อประกันควรซื้อจากแหล่งที่เชื่อถือได้ดีกว่า

2021.09.06 16:38

GUY

ถามจริง!!! จขกทไม่เคยเจอเลยหรอครับ ??? ถ้าคุณเป็นคนคนหนึ่งที่ใช้บัตรเครดิต ในแต่ละเดือนในแต่ละปีเทียบบัตรเครดิตพวกนี้แหละมันจะพ่วงกับพวกประกันด้วย วันดีคืนดีก็จะมาโทรมาเสนอขาย บอกว่าคุณเป็นลูกค้าชั้นดีบ้างอะไรบ้าง ตอนนี้มีโครงการดีๆมานำเสนอเกี่ยวกับเงินออมโครงการดูแลคุ้มครองชีวิตอะไรประมาณนี้โครงการดูแลคุ้มครองชีวิตอะไรประมาณนี้คุณเคยเจอแบบนี้ก็ระวังเอาไว้เลยนั่นแหละขายประกัน

2022.01.23 14:56

Anawin//

เพื่อนที่ทำงานของเจ้าของกระทู้โดนหลอกขายประกัน หมายความว่าไงครับ ฟังคนขายประกันพูดอยู่ดีๆก็หลวมตัวจ่ายค่าเบี้ยประกันให้เขาไปเหรอครับ หรือว่า ซื้อประกันแล้วแต่ความคุ้มครองที่ได้รับไม่เหมือนกับที่คุยกันไว้ มันคือประเด็นไหนอะครับ ก่อนจะตัดสินใจซื้อประกันสักฉบับต้องคิดให้ดี ต้องเข้าใจรายละเอียดของประกันฉบับนั้นครับ

2022.04.25 12:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี