Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกซื้อขายประกันทางโทรศัพท์ผมแจ้งเรื่องได้ที่ไหนบ้างครับ?

คือเมื่อไม่กี่วันก่อนนะจะช่วงอาทิตย์ที่แล้ว มีโทรศัพท์มาหาผมเพื่อขายประกันอุบัติเหตุ ด้วยความที่ผมไม่ได้ติดธุระอะไรผมก็เลยฟังคำว่าเขาเสนอขายรายละเอียดเกี่ยวกับประกันเป็นยังไงบ้างแต่พอฟังไปฟังมาแล้วผมรู้สึกว่าประกันภัยตัวนี้ไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่ผมก็เลยไม่ได้ตัดสินใจว่าจะทำหรืออะไรไป ปรากฏว่าอาทิตย์นี้ มีหนังสือรายละเอียดเป็นเหมือนเอกสารเกี่ยวกับกรมธรรม์ของประกันภัยที่ผมทำส่งมา อาหารที่ผมไม่ได้ตกลงจะพี่จะทำประกันเลยครับ โดนแบบนี้แล้วผมจะแจ้งเรื่องได้ที่ไหนบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พนม

เวลามีคนมาขายประกันทางโทรศัพท์เห็นหลายคนก็เจอแบบนี้นะคะ ถ้าเป็นไปได้ก็อาจจะไปแจ้งความที่สถานีตำรวจ คิดว่าไปแจ้งความที่สถานีตำรวจไว้ก่อนปลอดภัยกว่า หรือว่าลองโทรไปที่สายด่วนประกันภัยที่เบอร์ 1186 ดูนะคะ ลองโทรไปที่เบอร์นี้ดูเป็นของสำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัยค่ะ (คปภ.) มีหลายคนเลยที่เจอแบบนี้ก็ไปร้องเรียนที่เบอร์นี้กันค่ะ

2020.09.22 15:25

Suwimon

เราสามารถที่จะขอยกเลิกได้ภายใน 30 วันครับไม่ต้องกลัว ซึ่งคุณสามารถที่จะส่งหนังสือแจ้งการยกเลิกการทำประกันชีวิตไปที่บริษัทได้เลยครับ อย่ายกเลิกทางโทรศัพท์นะครับควรจะต้องมีเอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษร และอยากแนะนำว่าคุณไม่ควรที่จะนิ่งเฉยหรือไม่จ่ายนะครับ เพราะตรงนี้มันจะทำให้คุณเป็นหนี้ได้ และถ้าคุณไม่จ่ายเขาก็จะคิดดอกเบี้ยคุณไปเรื่อยๆ

2020.11.05 14:12

Maxxx

ก็ไม่ใช่เรื่องน่าเสียหายอะไรนะ ถ้าคุณยังไม่ได้ตกลงหรือไม่ได้เซ็นหรือให้เอกสารสำคัญส่วนตัวอะไรกับเขาไปถึงแม้มีเอกสารที่บอกว่าคุณได้ทำประกันไปแล้วส่งมาให้คุณก็สามารถเอาเอกสารนั้นไปยื่นที่บริษัทประกันก็ได้เช็คดูว่าเป็นของจริงหรือเปล่าเพราะว่าการทำประกันเนี่ยไม่ได้ทำกันง่ายๆเพียงแค่ปากเปล่านะ ทางบริษัทประกันต้องได้รับข้อมูลส่วนตัวของคุณด้วยแล้วคุณก็ต้องเซ็นสัญญากรมธรรม์ด้วย ที่สำคัญคุณต้องจ่ายเบี้ยประกันก่อนด้วย ถ้าคุณยังไม่ได้ทำขั้นตอนเหล่านี้ก็ไม่ต้องกังวลมากไปครับ

2020.12.08 16:21

Manit

ผมเคยอ่านข่าวแล้วเจอคนที่โดนหลอกขายประกันทางโทรศัพท์บ่อยเหมือนกันนะครับ ผมว่าคุณคงจะต้องติดตามข่าวสาร มากขึ้นหน่อยแล้วล่ะ เขาจะได้รู้ทันว่าช่วงนี้มิจฉาชีพมามีวิธีหรือช่องทางหลอกลวงคนยังไงบ้างจะได้ไม่ตกข่าวและตกเป็นเหยื่อผมหลีกเลี่ยงการไม่โดนหลอกด้วยการไม่ทำธุรกรรมอะไรต่างๆที่เรารู้สึกว่ามันแปลกๆครับ ฝากข้อคิดไว้ให้จขกท. ด้วยแล้วกัน

2021.02.27 9:23

ปราบ

@suwimon ใช่ครับอย่าเพิ่งตื่นเต้นตื่นตูม สามารถยกเลิกได้ตามที่ comment นี้บอกเลยครับ แล้วที่เขาโทรมาน่ะอาจจะไม่ใช่ตัวปลอมหรือเป็นโบรกเกอร์ที่ไม่จริงนะครับ เป็นตัวแทนจริงๆนั่นแหละ แต่ก็ฉวยโอกาส มัดมือชกว่าคุณได้ซื้อประกันตัวนี้แล้วเพราะว่าเขาก็มีข้อมูลของคุณอยู่แล้ว แต่ก็ยกเลิกได้ครับร้องเรียนได้เลย เอาใจช่วยให้จัดการได้นะครับ @จขกท.

2021.09.18 15:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี