Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้ว่าตัวแทนขายประกันภัยทางโทรศัพท์ได้ข้อมูลเราจากไหน?

คือสงสัยนะคะว่า เห็นหลายคนบอกว่ามีตัวแทนขายประกันภัยจากบริษัทประกันภัยโทรมาขายประกันภัยอุบัติเหตุหรือประกันชีวิต และเสนอค่าเบี้ยประกันในราคาที่ถูกมากแต่พอซื้อประกันไปแล้วกับเคลมไม่ได้อย่างที่ว่าเอาไว้ ก็คือโดนหลอกให้ซื้อประกันที่มันไม่ใช่แบบที่บอกไว้จริงๆ แต่อยากรู้ว่าตัวแทนขายประกันภัยทางนั้นได้ข้อมูลเรามาจากที่ไหนคะ? เพราะทางนู้นมีข้อมูลของเราเยอะมาก จนเราไว้ใจแล้วก็โดนหลอกง่ายๆเลยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วราภรณ์

อันนี้ตอบจากประสบการณ์ตรงนะคะ ส่วนใหญ่แล้วตัวแทนขายประกันภัยจะได้ข้อมูลของเราจากผู้ให้บริการบัตรเครดิตบัตรเดบิตของเราค่ะ หรือก็คือธนาคารนั่นเองที่เป็นคนขายข้อมูลของเราให้กับบริษัทประกันภัย ถ้าเรารู้สึกไม่ชอบไม่ปลอดภัยก็สามารถร้องเรียนได้หรือถ้าจะให้ดีถ้ามีตัวแทนโทรมาขายประกันทางโทรศัพท์แบบนี้ให้ตอบปฏิเสธไปเลยนะคะ ดีกว่าค่ะ

2020.09.25 15:25

necktie.555

บางครั้งก็ไม่ได้ข้อมูลมาจากบัตรเครดิตอย่างเดียวนะครับ มาจากแหล่งอื่นๆได้ด้วยอย่างเช่น บัตรเดอะวันการ์ด ซึ่งก่อนที่เราจะสมัครบัตรพวกนี้ จริงๆแล้วเขาก็มีเงื่อนไขให้เราอ่านอยู่แล้วว่าเรายอมรับไหมกับการที่เราจะเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวของเรา แต่ส่วนใหญ่แล้วเงื่อนไขมันยาวมากจนบางครั้งเราไม่ได้อ่าน แล้วเราก็ยินยอมไป ในที่สุดมันก็จะเป็นแบบนี้ล่ะครับ

2020.11.06 12:39

Raya

ถ้าเราเคยซื้อประกันอยู่แล้วการหาข้อมูลของเราก็ไม่ใช่เรื่องยากค่ะโดยเฉพาะใครที่จ่ายเบี้ยประกันแบบหักเงินอัตโนมัติ ถ้าประกันหมดอายุยกตัวอย่างถ้าเป็นประกันรถยนต์นะคะปีต่อๆไป ถ้าคุณไม่ได้ติดต่อเพื่อที่จะเปลี่ยนบริษัทประการบริษัทประกันเดิมก็จะต่ออายุให้คุณโดยอัตโนมัติก็เป็นไปได้ค่ะเพราะว่าเขามีข้อมูลของคุณอยู่แล้ว

2020.12.09 15:10

Mommam

@Raya ใช่ค่ะถ้าเราเคยเจอกันมาก่อน ตัวแทนขายประกันก็หาข้อมูลของเราได้ไม่ยาก ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราเคยซื้อประกันจากที่ไหนมาแล้วบ้างอย่างถ้าเป็นประกันรถยนต์เนี่ยถ้าใกล้จะหมดอายุก็จะมีบริษัทต่างๆโทรมาหาเราเหมือนกัน หรือถ้าเป็นประกันอุบัติเหตุที่เราเคยทำกับธนาคารหนึ่งเอาไว้เพราะใกล้หมดอายุธนาคารนั้นก็จะโทรมาเตือนเราเหมือนกันว่าจะซื้อต่อหรือเปล่า หวังว่าจขกทคงหายสงสัยแล้วนะ

2021.02.27 9:29

Tanut77

ผมเคยเจอแต่ธนาคารโทร.มาขายประกันครับ ธนาคารที่ผมเปิดบัญชีเงินฝากด้วยนี่แหละ แต่พอผมปฏิเสธเจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ เขาพูดจาดีอยู่นะ ถ้าเจอแบบที่ปฏิเสธการซื้อแล้วหงุดหงิดใส่ผมคงโมโหเหมือนกัน ถ้าเราพูดดีๆกับเจ้าหน้าที่หรือพนักงานที่โทร.มา ถึงจะเป็นการปฏิเสธก็คงไม่ทำให้ใครถึงกับหงุดหงิดมากหรอกครับ

2021.05.12 13:27

ฟากฟ้า

เดี๋ยวนี้พวกในapp ก็ดูดข้อมูลเราได้ บางทีไปโหลดแอปต่างๆมาก็จะบอกว่าเรายินยอมให้เข้าถึงข้อมูลส่วนตัวไหม....พวกแอปนี่แหละตัวดีเลย จะเห็นเบอร์โทรเรา เห็นรายชื่อเพื่อน คือเกือบทุกอย่างเลย อีกอย่างเวลาทำธุรกรรมจะไปสมัครอะไรในเนตต้องอ่านเงื่อนไขดีๆนะ เพราะบางทีเค้าจะเขียนเลยว่ายินยอมให้บริษัทเอาข้อมูลเราไปใช้ไหม....ส่วนใหญ่เราต้องกดยินยอมนั่นเเหละคือสาเหตุให้พวกนี่โทรมาหาเราได้งัยล่ะ...

2021.05.25 12:43

Nest

@วราภรณ์ มีประสบการณ์เหมือนกันเลย ก็มีคนโทรมา จะขายประกันเราก็ถามว่า ได้ข้อมูลมาจากไหน แล้วเป็นตัวแทน ประกันเจ้าไหน ธนาคารอะไร พอเราพูดแบบนี้เราก็ได้ติดต่อไปที่ธนาคารนั้นค่ะ เจ้าของไม่รับโทรศัพท์แบบนี้แล้วก็การโฆษณาต่างๆ หลังจากนั้นก็ไม่มีโทรมาอีกเลย ก็ต้องจัดการขั้นเด็ดขาด ว่ารำคาญเหมือน ข้อความจากเครือข่ายโทรศัพท์นะคะชอบส่งข้อความเรื่องดูดวงหรืออะไรต่างๆ

2021.07.24 8:55

Wipa

@วราภรณ์ @Raya ขอบคุณทั้งสองคอมเม้นท์เลยนะคะ ทำให้รู้ว่า ตัวแทนประกัน โบรกเกอร์ ที่โทรมาขายประกันให้เราน่ะเขารู้เบอร์โทรหรือที่อยู่ของเรามาจากไหน หายงงเลยค่ะ ก็คือเราไม่รู้จริงๆเราก็รู้สึกกลัวด้วยว่าไปทิ้งข้อมูลส่วนตัวเอาไว้ที่ไหนหรือเปล่า พอคนคอมเม้นอย่างนี้ก็สบายใจค่ะยังไม่เคยทำประกันนะคะ สงสัยจะเอาข้อมูลเรามาจากธนาคาร เพราะว่ามีบัตรเครดิตอยู่บ้าง

2021.09.13 8:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี