Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

คือคุณแม่ของผมนะคะโดนหลอกอยู่ อยากรู้ว่ามีใครเจอแบบนี้บ้าง? คือมีข้อความ จากกลุ่ม Line ส่งข้อความมาบอกว่าแม่ผมเนี่ยกำลังโดนเล่นของอยู่และถ้าอยากจะให้แก้ให้ก็ต้องจ่ายเงิน และมีสัญญาด้วยว่าถ้าจ่ายเงินไปจนถึง สักระยะหนึ่งก็จะโอนเงินกลับคืนมาให้เป็นเท่าตัว แต่ตอนนี้ที่หนักคือเริ่มขอเอกสารส่วนตัวอย่างข้อมูลบัตรประชาชนแล้วก็ข้อมูลบัญชีธนาคารด้วย ผมก็เพิ่งรู้ว่าแม่โดนแก๊งไลน์หรอกอยู่ผมควรทำยังไงดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุษราคัม

อย่างแรกที่อยากจะแนะนำให้ทำนะคะก็คือไปแจ้งความที่สถานีตำรวจก่อนเลยค่ะ เราคิดว่าคุณพ่อคุณแม่ของใครหลายๆคนหรือลุงป้าป้าหลายคนก็โดนหลอกแบบนี้ค่ะคนพวกนี้มันหากินกับความเชื่อของคนอื่น เราเองก็เคยได้ยินว่า แก๊งแบบนี้ทำเป็นขบวนการมีกันหลายคนค่ะ แล้วก็ไม่ได้หรอกแค่คนเดียวนะคะแต่ว่าหลอกกันเป็นกลุ่มๆเลย ถ้าจะให้ดีตอนนี้ก็เลิกติดต่อทาง LINE พวกนี้ก่อนค่ะ บอกคุณแม่ว่าแก๊งไลน์พวกนี้มันไม่โอนเงินมาให้จริงๆหรอกนะคะ

2020.07.02 16:29

Boss33

ใจเย็นๆและตั้งสติก่อนนะครับ ผมอยากแนะนำว่าให้ไปแจ้งความที่กองปราบครับเพราะว่าที่นั่นเขาจะมี กองบังคับการปราบปรามการทำผิดเกี่ยวกับเทคโนโลยี เขาสามารถที่จะเช็คให้เราได้ว่า คนร้ายที่หลอกเรานี้เป็นใคร แนะนำให้คุณเก็บหลักฐานทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการคุยกันทางแชทไลน์ก็สามารถที่จะเป็นหลักฐานเอาผิดกับคนพวกนี้ได้ครับ

2020.11.06 13:20

Baby

ถ้าจะข้อความแบบนี้น่าจะบล็อคไปเลยนะคะไม่ต้องไปส่งข้อความไปมากับเขาอีกต่อไป เพราะว่าเป็นข้อความจากมิจฉาชีพที่จะโดนโดนหลอกแน่ๆ เขาว่ามิจฉาชีพพวกนี้คุณจัดการเองไม่ได้หรอกค่ะ ยิ่งไปทำตามสิ่งที่เขาต้องการเพื่อที่จะอยากจะได้เงินที่โอนไปแล้วคืนมาคุณอาจจะเสียเงินมากขึ้นอีกก็ได้เสียเวลาด้วย ยังไงไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก็ดีนะคะ

2020.12.09 15:22

Fiw

@Baby วิธีของคนที่แนะนำมาคือดีมากๆเลยค่ะ เราเองก็ทำแบบนี้เพราะมีข้อความส่งมาเรื่องดวงโชคลาภอะไรเยอะแยะมากมายบางครั้งก็เป็นข้อความที่บอกว่าเราได้รับรางวัลด้วยนะ แล้วก็ถ้าอยากรับรางวัลได้นู่นได้นี่ก็ต้องคลิกเข้าไปแล้วเพราะเราคลิกเข้าไปดู เขาก็เหมือนจะดูดข้อมูลของเราอ่ะ ดีที่สุดก็คือเวลาเห็นข้อความเหล่านี้บล็อกไปเลยดีกว่า

2021.02.27 13:12

Tongdum

รูปแบบการโกงของแก๊งค์นี้มันแปลกดีนะครับ บอกว่าโดนของต้องแก้ โอนเงินมาก่อนแล้วจะมีเงินโอนคืนให้มากกว่าที่โอนมาอีก เฮ้อ!..หากินกันแบบนี้ก็ได้ด้วย อันดับแรก อย่างไปหลงเชื่อคำโกหกของคนพวกนี้ ไม่ได้รู้จักกันจะมารู้ได้ยังไงว่าเราทำอะไรหรือว่าเราเป็นอะไร เจ็บไข้ได้ป่วยมั้ย ต้องแก้โน่นแก้นี่ สุดท้ายก็อยากได้เงินของเรา

2021.09.30 8:37

มณฐการณ์

พยายามรวบรวมหลักฐานเอาไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันคะ ไม่เคยได้ยอนการหลอกลวงแบบนี้มาก่อนเลยคะ น่ากลัวจัง หลอกให้เราลงทุนแล้วก็พยายามเอาข้อมูลส่วนตัวของเรา นี่ถ้าแม่ของคุณส่งเอกสารต่างๆตามที่มันบอกเราคิดว่าพวกนี้น่าจะปลอมแปลงเอกสารแล้วเอาไปขอสินเชื่อหรือว่าทำบัตรเครดิตอะไรหรือเปล่า พยายามดูแม่ให้ดีๆนะ เชคข้อความบ่อย ๆ

2022.01.26 16:16

ลศินา

อ่านแล้วดูแปลกๆคะ บอกว่าแม่โดนของ แล้วให้เราโอนเงินเพื่อเอาไปลงทุน คือเนื้อหามันคนละเรื่องกันเลยนะคะ พวกนี้อย่าไปหลงเชื่อเลยคะการลงทุนทีได้เงินมาง่ายๆแล้วก็มากด้วย ไม่สามารถเป็นไปได้อย่างแน่นอนคะ พวกนี้ยังไงก็หลอกลวงเราอยู่ดี แต่ก็นะเอาเงินเข้ามาล่อใครๆก็ต้องสนใจแหละ พวกนนี้แจ้งความไปก็หาตัวยากแล้วคะ

2022.02.26 10:0

Waroj[]

เพิ่งเคยได้ยินว่ามีการหลอกแบบนี้ด้วย หลอกทางไลน์ว่าโดนของเนี่ยนะ ว่าแต่เป็นใครกันน่ะครับ คุณแม่เจ้าของกระทู้ตั้งรับเพื่อนในไลน์เป็นแบบอัตโนมัติเหรอครับ ถึงได้มีข้อความแบบนี้ส่งมาแล้วเห็นได้ในทันที มันก็ง่ายเหลือเกินนะช่องทางแบบนี้พวกมิจฉาชีพเข้าถึงได้ง่ายมากเลย ความสะดวก รวดเร็ว มาพร้อมกับความปลอดภัยส่วนตัวด้วย

2022.04.24 3:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี