Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

คือผมเปิดร้านขายของออนไลน์ เพิ่งจะเปิดขายได้ไม่นานครับ ปกติมีหน้าร้านอยู่แล้ว แต่เห็นว่าเดี๋ยวนี่เปิดหน้าร้านออนไลน์จะมีโอกาสขายได้มากขึ้น แต่ประเด็นคือว่า มีลูกค้าที่ต้องการสั่งสินค้าจากกร้านผมในจำนวนที่เยอะมากๆ แต่เนื่องจากร้านผมเปิดหน้าร้านออนไลน์ได้ไม่นาน ลูกค้าเลยยังไม่ค่อยไว้ใจ แต่ลูกค้าคนนี้แปลกๆครับ ขอที่อยู่ร้าน ขอเอกสารหลายอย่าง ล่าสุดขอดูบัตรประชาชน ให้ดูดีไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phim

ถ้าลูกค้าขอดูบัตรประชาชนเราที่เป็นคนฆ่าคนขายจะปฏิเสธมาให้ลูกค้าดูบัตรประชาชนของเราก็จะกลายเป็นว่าลูกค้าก็จะไม่ไว้ใจเราด้วยแต่ก็มีร้านค้าหลายร้านนะคะที่ร้านขายของออนไลน์ก็โดนมิจฉาชีพแฝงตัวเข้ามาในแบบของลูกค้าหลอกขอดูบัตรประจำตัวประชาชนขอเลขบัญชีทางที่ดี ถ้าจำเป็นต้องให้บัตรประชาชนส่งสำเนาไปให้ก็ต้องปิดรหัส 13 หลักของเรา ละครบาร์โค้ดบนบัตรประชาชนของเราก่อนส่งไปด้วยนะคะ

2020.07.04 16:29

Chanapa35

เราก็ขายของออนไลน์เหมือนกัน เคยเจอเคสเดียวกับคุณเลยแต่เราไม่ให้นะคะ เพราะเราก็กลัวลูกค้าหลอกเหมือนกัน เราเลยบอกลูกค้าว่าถ้าลูกค้าไม่สะดวกใจแล้วกลัวว่าเราจะโกงก็ไม่เป็นไรคุณก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกซื้อร้านอื่นได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องซื้อร้านเราเลย... ( เราเป็นแม่ค้าที่ไม่ค่อยง้อลูกค้าเท่าไหร่ค่ะ...ไม่รู้นะ) กำไรนิดๆหน่อยๆถึงขั้นจะต้องมาขอดูบัตรประชาชน ถ้าเรื่องมากแบบนี้ก็ไม่ขายให้หรอกค่ะ

2020.11.07 8:35

เดลี่

แบบนี้ก็ไม่ค่อยน่าไว้วางใจนะคะ แต่พอจะเข้าใจพ่อค้าแม่ค้าอยู่ว่าการเอาใจลูกค้าก็เป็นเรื่องสำคัญการสร้างความมั่นใจไว้วางใจให้ลูกค้าก็เป็นเรื่องสำคัญเหมือนกันเพราะบางครั้งลูกค้าก็ไม่ไว้ใจเราโดยเฉพาะการขายของออนไลน์ค่ะ ทางที่ดีที่สุดการส่งข้อมูลส่วนตัวอย่างเช่นบัตรประชาชนที่ลูกค้าขอจากคุณ ควรจะส่งเป็นแค่สำเนาบัตรประชาชนที่ขีดฆ่าแล้วเรียบร้อยนะคะเพื่อที่เขาจะไม่สามารถเอาไปทำอะไรได้อีก ถ้าเป็นลูกค้าที่ไม่หวังดี

2020.12.09 15:26

Toomtam

@Chanapa35 ดีครับที่คุณทำแบบนั้น ผมว่ามันก็ไม่เชิงเป็นการไม่ง้อลูกค้านะครับ แต่เราก็ต้องป้องกันเราเอาไว้ก่อน จขกทก็เอาตัวอย่างของคุณชนาภาไปใช้ได้นะครับ หรืออาจจะยื่นข้อเสนอให้ลูกค้าถ้าเขาไม่มั่นใจเขาอยากชำระเงินปลายทางไหม? ก็พูดคุยเจรจากันได้นะครับ หรืออาจจะมีวิธีอื่นๆยังไงลองหาข้อมูลดูนะครับไม่จำเป็นต้องให้ข้อมูลส่วนตัวของเราขนาดนั้น

2021.02.27 13:21

ทนาคาร

เป็นเรื่องที่เป็นธรรมดาแล้วครับ เพราะว่าเดียวนี้หลายคนโดนโกงเรื่องแบบนี้เยอะมากครับ แล้ว ขอทราบได้ไหมครับว่าสินค้าของคุณเป็นสินค้าที่ราคาแพงใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ยิ่งต้องรอบคอบเลยครับสำหรับคนที่ซื้อ แต่เอาจริงๆนะครับ ถึงรอบครอบยังไงคนที่โกงก็มีความสามารถที่จะโกงอยู่ดีครับ เอาว่าถ้าเขาไม่ไว้ใจก็นัดรับของเลยครับ เสียค่าเดินทางเอา

2021.06.25 15:2

Jamjai

ต้องขอดูเอกสารกันมากขนาดนี้เลยเหรอครับ ผมไม่เคยขอดูเอกสารพวกนี้เลย หรือเป็นเพราะผมไม่ค่อยได้ซื้อของออนไลน์ แต่ผมซื้อจากเพจเฟสบุ๊คนะ มันเหมือนกันมั้ยอะครับ จากที่ผมเคยซื้อของหน้าเพจมายังไม่มีปัญหาอะไร ก่อนจะสั่งซื้อสินค้าก็พยายามดูหลายอย่างอยู่เหมือนกัน ดีนะที่ยังไม่เคยโดนใครหลอก ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนะครับ

2021.09.29 16:39

ธาราเทพ

เดี๋ยวนี้คนที่ขายของออนไลน์หลายคนก็ทำแบบนี้แหละครับ แสดงบัตรประชาชนให้ดูเลยครับ แต่ผมก็อดสงสัยไม่ได้นะครับ ว่า คนที่เอาบัตรประชาชนมาโชว์ เราจะมั่นใจได้ยังไงว่าเขาไม่เอาบัตรของคนอื่นมาโชว์ให้เราเอาได้เป็นหลักฐาน เอาว่าเดี๋ยวนี้ทั้งพ่อค้าก็ไม่ไว้ใจเรา เราก็ไม่ไว้ใจพ่อค้าครับ เดี่ยวนี้อะไรๆมันเปลี่ยนไปมากจริงๆ

2022.01.14 16:28

สุขสันติ

ถ้าเป็นตัวของผมที่ซื้อของจากร้านของพี่ในจำนวนเงินที่เยอะๆแบบนี้นะครับ เป็นผมๆก็จะขอเอกสารการยืนยันตัวตนของพี่ด้วยเหมือนกัน เงินตั้งหลายบาท กว่าที่เราจะหามาได้ ก็ต้องระวังอันน้เป็นเรื่องธรรมดามากเลยครับ ยังไงก็ให้เขาดูๆไปเลย หรือถ้าพี่ไม่สะดวกพี่ก็นัดส่งสินค้ากับเขาเลยก็ได้ ถ้าแบบนี้ยุติธรรมทั้งฝ่ายเรากับฝ่ายเขานะ

2022.03.23 13:39

)5#Kulapong

ที่ว่าลูกค้าของดูเอกสารอื่นๆด้วย เขาขอดูเอกสารอะไรครับ ต้องขอดูกันมากมายขนาดนั้นเลยเหรอ ถ้าต้องการซื้อของจำนวนมากแล้วมาเลือกร้านของคุณที่เพิ่งเปิดขายออนไลน์ได้ไม่นานก็น่าแปลกใจดี เป็นผม เจอร้านค้าใหม่ๆอย่างงี้ จะลองซื้อก่อนในจำนวนไม่มาก แบบว่าขอลองซื้อก่อนว่าขายจริงหรือเปล่า ไม่กล้าซื้อครั้งแรกแบบเยอะๆหรอกครับ

2022.04.11 12:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี