Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

คือ Facebook ของคุณพ่อเราถูกแฮกแล้วเราไม่รู้เราคนที่เป็นมิจฉาชีพนะคะเขาก็เอา Facebook คุณพ่อเราทักมาหาเราแล้วก็ขอให้เราโอนเงินให้ ซึ่งปกติเวลาพ่อจะซื้อของจากอะไรแล้วก็โอนเงินซื้อให้พ่ออยู่แล้วรอบนี้เองก็เหมือนกัน เราก็เลยโอนเงินไปไม่ได้เอะใจอะไร มันก็ไม่กี่พันนะคะ แต่ทีนี้พอเรารู้ว่าโดนหลอกเราก็เสียดาย อยากจะได้เงินคืนถ้าเป็นไปได้ต้องทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lalana

เวลาโดนหลอกใครๆก็อยากได้เงินคืนครับแต่ว่าไม่ใช่ทุกคนทำแบบนั้นได้เพราะว่าพวกมิจฉาชีพเนี่ยพอได้เงินของเราแล้วมีโอกาสแล้วก็มีความเป็นไปได้สูงครับที่พวกนั้นมันจะถอนเงินออกจากบัญชีแล้วก็ชิ่งหนีไปเลย แต่ว่าสิ่งที่เราทำได้เขามีเขา ก็คือรวบรวมหลักฐานสลิปการโอนเงินใช้ที่เราคุยถ้าได้เอกสารจากคุณพ่อด้วยยิ่งดีว่าคุณพ่อโดนแฮก Facebook จริงๆเอาไปแจ้งความที่สถานีตำรวจได้เลยครับ

2020.07.07 16:29

daozzz

ก็ถ้าถูกหลอกแบบนี้ก็ต้องจำไว้เป็นบทเรียน Facebook เป็นอะไรที่โดนแฮกกันบ่อยและมิจฉาชีพก็ชอบใช้ Facebookนี่แหละในการโกงเงิน และหากินกับคนไม่รู้ ต้องระวังอย่างมากเลยค่ะการใช้โซเชียลมีเดีย ไม่ใช่แค่ Facebook นะ ทุกอย่างที่เป็น Social Media เลย แนะนำว่าถ้ามีคนในครอบครัวขอยืมเงินผ่านทางfacebookให้โทรติดต่อกับเจ้าตัวก่อน ก่อนที่จะโอนทุกครั้งจะดีที่สุดค่ะ

2020.11.07 9:1

มนัส

เดี๋ยวนี้คนโดนแฮก Facebook กันเยอะนะครับแล้วถ้าใครจะใช้รหัสเดียวกันในการเข้า Social App อื่นๆก็มักจะถูกแฮกไปพร้อมๆกันอย่างเช่น Facebook Instagram แล้วก็ Line เพื่อความปลอดภัยขอแนะนำให้คุณตั้งรหัสแตกต่างกันนะครับในแต่ละแอป แป๊บนึงโดนแฮกก็ยังสามารถใช้แอปอื่นๆได้เพื่อจะแจ้งให้กับคนที่เป็นเพื่อนกับเราในทางโซเชียลได้รู้ตัวและไม่โดนหลอกครับ

2020.12.09 15:31

Xoxo

@มนัส เป็นคำแนะนำที่ดีนะคะ เดี๋ยวจะลองเอาไปใช้บ้างเพราะว่าเราเองก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้รหัส เหมือนเดิมและใช้รหัสเดียวกันหมดทุกบัญชี ไม่ว่าจะเป็น Facebook LINE Gmail หรือ Instagram ว่าไปมันก็เสี่ยงเหมือนกันนะถ้าไม่ใช้ชื่อสามารถแฮ็กหรือรู้รหัสเข้าบัญชีของเราได้อย่างใดอย่างหนึ่งเขาก็สามารถเข้าได้ทุกๆ App Social เลยล่ะเดี๋ยวจะต้องไปเปลี่ยนซะแล้ว

2021.02.27 13:27

noomnan

มิจฉาชีพนี่แฮ็กข้อมูลคนอื่นไปทั่ว Facebook ของคุณพ่อเจ้าขอวกระทู้ก็ยังเข้าไปแฮ็กอีก เดือดร้อนกันทั้งบ้านเลยนะครับ ตามเงินคืนมาได้หรือเปล่า เงินไม่กี่พันแต่มันก็เงินของเราอะนะกว่าจะหามาได้ ยิ่งเป็นเงินของคุณพ่อด้วย ท่านคงจะเสียใจและเสียดายเงินไม่น้อย แต่ถ้าไม่ได้เงินคืนมาจริงๆก็ถือเป็นประสบการณ์ทำได้แค่ทำใจเลยอะ

2021.09.30 5:49

เอกฤทธิ์

แล้วที่ให้โอนเงินเข้าไป สามารถตามได้ไหมครับว่าเป็นบัญชีของใคร แบบนี้เพื่อนๆของคุณก็น่าจะดดนด้วยนะครับ เพราะพวกนี้เวลาแฮกได้ก็จะส่งข้อความแบบนี้ไปให้กับเพื่อนๆของเราทุกคนใน เฟสของเราเลย ยังไงรองๆถามเพื่อนของพ่อหรือว่าเพื่อนของคุณนะว่าโดนด้วยไหม เอาหลักฐานไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อน

2022.01.29 15:28

/นาถสุรีย์/

ได้คืนมั้ยคะ เงินไม่กี่พันก็เงินอะเนอะ ถ้าเอาไปซื้อของให้พ่อก็ไม่เสียดายหรอก แต่นี่ไม่รู้ว่าใครมาหลอกเอาเงินเราไป น่าเสียดายแทนเจ้าของกระทู้จริงๆ ถ้าใครเจอเหตุการณ์คล้ายๆกันแบบนี้ แล้วคุณได้เงินที่หลอกเอาไปคืนมา ขอมาบอกกันด้วยนะคะ เผื่อคนอื่นๆที่โดนหลอกเอาเงินไปจะได้ตามเงินคืนมาได้บ้าง เงินยิ่งหายากอยู่ด้วย

2022.04.16 16:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี