Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

ประเด็นคือว่าปกติแล้วเราก็ติดต่อกับครอบครัวทาง Facebook นี่แหละค่ะทาง Messenger ก็คุยกันทุกอย่างผ่านทางพวกนี้ จนวันนึงน้องสาวเบอกว่าอยากยืมเงิน แต่ก็ไม่ได้เอะใจ เพราะน้องสาวเราก็ยืมเงินเป็นระยะอยู่แล้ว ช่วงที่น้องหมุนไม่ทันแล้วก็เลยโอนเงินให้น้องเป็นปกติ แต่ปรากฏว่าพอดีคุยกันน้องสาวบอกว่าโดนแฮก Facebook ไม่ได้เป็นคนมายืมเงิน ผมมั่นใจว่าน้องไม่ได้โกงครับ เพราะว่าปกติน้องยืมเงินผมเยอะกว่านี้ แล้วก็เคยคืนแล้วด้วย ผมเลยคิดว่าโดนหลอกจริงๆแล้วทำยังไงดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

tanaphon

คิดถึงนะ แชทใน Messenger เนี่ยมีทั้งข้อดีข้อเสียเลยนะคะ ข้อดีอย่างหนึ่งที่เราเห็นนี่คือข้อมูลไลน์เก่ามันจะอยู่ข้างในแชทต่อให้เราย้ายเครื่องหรือว่าล็อคอินเข้าเครื่องใหม่ก็ตามแต่ข้อเสียคือถ้าคนอื่นแท็กเครื่องของเราได้เขาก็จะรู้ประวัติการแชทของเราด้วยเหมือนกันหลายคนก็เลยโดนหลอกโอนเงินแบบนี้ค่ะเพราะว่าคนหลายก็เข้าไปอ่านข้อมูลการแชทเก่าๆก่อน ทางที่ดีเรารวบรวมหลักฐานแล้วก็ไปแจ้งความรู้นะคะน่าจะเป็นวิธีเดียวที่เราทำได้ค่ะ

2020.07.08 16:29

Nannyshhh

ไม่ทราบว่าคุณได้เปลี่ยนรหัสในFacebookของคุณหรือยัง? รีบเปลี่ยนรหัสก่อนที่โจรจะรู้นะคะ ถ้าเขารู้แล้วเขาไปเปลี่ยนรหัสเอง คุณจะไม่สามารถเอาหลักฐานในfacebookได้เลยแล้วfacebookอันนี้ก็จะไม่ใช่ของคุณอีกต่อไปนะ ขอเตือนว่าให้รีบทำด่วน !! อีกอย่างนึงแนะนำให้แคปหน้าจอไว้เพื่อเป็นหลักฐานเอาไปแสดงกับตำรวจ คนเค้าโดนหลอกกันมานักต่อนักแล้วแบบนี้เลย

2020.11.07 9:20

มนัส

ผมรู้สึกว่า Facebook เป็นอะไรที่หลักหลวมมากที่สุดแล้ว ถึงแม้เราจะตั้งเป็นส่วนตัวก็ตาม ก็ยังมีคนค้นหาชื่อ Facebook ของเราได้ขอเป็นเพื่อนเราได้ ถึงแม้แต่ส่ง Messenger ข้อความถึงเราได้ผมเองก็มี Facebook แล้วผมเห็นว่ามันไม่ค่อยปลอดภัยตั้งเป็นส่วนตัวแล้วก็ไม่ส่วนตัวจริงๆผมก็เลยเลิกเล่นไปเลยครับปิดบัญชีไปเลย

2020.12.09 15:32

Xoxo

หลายคนโดน Hack Facebook และใช้ Facebook ของคนนั้นแอบแฝงเพื่อไปขอยืมเงินจากเพื่อนในเฟซหรือญาติพี่น้องบ่อยๆนะคะข่าวแบบนี้ได้ยินบ่อยจริงๆ พอได้ยินข่าวแบบนี้ก็เลยระวังตัวมากขึ้น เมื่อก่อนตั้ง Facebook เป็นสาธารณะยิ่งมีเพื่อนเยอะยิ่งดีเดี๋ยวนี้ไม่แล้วค่ะรับเพื่อนเฉพาะคนรู้จักเราก็ตั้งไว้เป็นส่วนตัว แล้วเราก็เห็นด้วยกับคุณ@มนัสนะ Facebook เนี่ยถ้าใช้ไม่ระวังอันตรายจริงๆ

2021.02.27 13:29

เสนาะ

แบบนี้คงจะตามตัวไม่ได้แล้วละครับ เพราะว่าบัญเฟสบุค ก็เป็นของน้องคุณด้วย แต่ ขอถามหน่อยนะครับ ว่าตอนที่เขาให้เลขที่บัญ๙ีให้คุณโอนเงิน ไม่ได้เชค เหรอครับว่า บัญชีมันเป็นชื่อของใครครับ ที่จริง น่าจะคิดได้ตั้งแต่บัญชีที่เขาให้โอนแล้วนะครับ ไม่ทราบว่เก็บสลิปเอาไว้ไหมละครับ ไป ลงบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนก็ได้ครับ

2021.06.29 6:44

น้อง...เห็ดนางฟ้า

ทาง Facebook เนี่ยไม่เคยโดนนะ แต่เราเคยโดนส่งข้อความมาทางไลน์เลยล่ะ แบบว่าญาติของเราคนนึงโดนแฮกไลน์ น่ากลัวเหมือนกันนะ แล้วก็ชอบ ส่งข้อความมาหลอกให้เราเติมเงินเข้าไปในแอป truemoney wallet ให้ อันนี้ก็เป็นเรื่องนึงนะที่อยากเจอหลายๆคน สมมุติว่าอยู่ญาติก็ส่งข้อความมาให้ทำแบบนี้ ต้องมีสติกันนิดนึงนะคะ เตือนไว้ก่อน เผื่อว่าจะมีใครโดนเหมือนเราบ้าง

2021.09.30 14:55

ต.Trin

@เสนาะ ก็จริงของคุณนะ ถ้าเป็นน้องสาวของผมเอง ก็ต้องดูว่าน้องยืมเงินแล้วให้โอนไปบัญชีไหน ถ้าไม่ใช่บัญชีของน้องสาวก็น่าสงสัยแล้วล่ะ จะให้โอนเงินไปให้คนอื่นทำไมกัน หรือว่าเจ้าของกระทู้เขาไม่ทันได้คิดเรื่องโดนหลอก ก็เลยโอนเงินไปให้เพราะคิดว่าเป็นน้องสาวของเขาเองที่มาขอยืมเงิน น่าเสียดายเงินแทนเจ้าของกระทู้นะครับ

2021.10.03 15:6

koko min

ผ่านมานานหลายเดือนละ เจ้าของกระทู้ได้เงินคืนมั้ยอะครับ อยากให้คุณได้เงินคืน ไม่ชอบเลยเวลาที่ได้ยินว่าใครถูกหลอกเรื่องเงิน ทุกวันนี้ทุกคนก็ลำบากมากพอแล้ว ยังมีคนประเภทนี้มาให้วุ่นวายใจอีก ในขณะที่หลายคนพยายามหาเงินอย่างถูกวิธี ก็ยังมีอีกหลายคนที่คอยหาช่องทางมาซ้ำเติมคนอื่นๆ ขอให้หาตัวคนที่หลอกคุณเจอนะครับ

2021.10.18 13:50

Tapat00

อ่านกระทู้นี้แล้ว เห็นใจเจ้าของกระทู้อยู่นะคะที่ต้องเสียเงินไปให้กับคนที่ตั้งใจมาหลอกคุณ แต่บอกตามตรงว่าเห็นประโยตนี้ "ผมมั่นใจว่าน้องไม่ได้โกงครับ เพราะว่าปกติน้องยืมเงินผมเยอะกว่านี้" อดขำไม่ได้จริงๆ อยากมีพี่แบบนี้บ้าง เวลาขัดสนไม่ต้องกังวลใจใดๆทั้งสิ้นเพราะว่าไปขอยืมพี่มาก่อนได้ หลังจากนั้นค่อยๆคืน

2021.10.30 14:3

พลศักดิ์

แล้วคุณตามได้ไหมละครับว่าเงินที่คุณโอนเข้าไปเป็นบัญชีของใครกัน แล้วผมก็แปลกใจนะครับ คุณน่าจะสงสัยตั้งแต่หมายเลขบัญชี ที่เขาให้คุณโอนเงินให้แล้วนะครับ ว่ามันไม่น่าจะเป็นของน้องสาวของคุณ แบบนี้ถ้าตามได้ก็ดีไปครับ แต่ถ้าตามไม่ได้ก็ถือว่าเป็นค่าประสบการณ์ไปแล้วกันนะครับ วันหลังเจอเรื่องแบบนี้ก็เชคให้ดีๆก่อนนะ

2022.01.14 16:22

ประกาสิทธิ์

เจอแบบนี้เข้าไปพูดยากมากเลยครับ แต่ยังไงเขาก็เป็นน้องเราแหละ ถึงเขาจะหลอกเอาเงินเราโดยที่เขาบอกว่า โดนแฮค Facebook เราก็ไม่ว่าอะไรเขาหรอกครับ แต่ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงก็อันตรายมากนะ เพราะคนที่แฮค Facebook อาจจะได้ข้อมูลหลายๆอย่างเกี่ยวกับตัวน้องของคุณไปแล้วด้วยก็ได้ ยังไงบอกน้องให้ระวังเรื่องข้อมูลส่วนตัวดีๆนะ

2022.03.23 13:12

-Rasa-

ไม่รู้ว่าตอนที่เจ้าของกระทู้โอนเงินไปให้กับคนที่คิดว่าเป็นน้องสาวของตัวเองเนี่ย ได้รู้ถึงชื่อเจ้าของบัญชีที่คุณโอนเงินไปมั้ย ต้องไม่ใช่ชื่อของน้องสาวคุณแน่ๆ หรือว่าเขาให้โอนเงินเข้าแอปทรู มันนี่ วอลเล็ทคะ น่าเสียดายเงินแทนเจ้าของกระทู้จริงๆ คงต้องทำใจล่ะค่ะ ไม่ได้เงินคืนแน่เลยอะแบบนี้ คนเราก็ชอบมาหลอกกันเนอะ

2022.05.31 13:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี