Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไปกู้เงินนอกระบบแต่โดนหลอกค่ะ

คือเนื่องจากที่บ้านกำลังมีปัญหาเรื่องเงินเราทั้งครอบครัวเลยตัดสินใจว่าจะลองไปกู้เงินดูแต่ปรากฏว่าเอกสารขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารได้แต่เดือดร้อนเรื่องเงินจริงๆก็เลยตัดสินใจไปกู้เงินนอกระบบแทนเห็นในเพจ Facebook ตอนนั้นมีเพจนึงที่สามารถกู้เงินได้โดยไม่ต้องมีคนค้ำไม่ต้องมีเอกสารอะไร เราก็เลยตกลงกันว่าจะยืมเงินจากเพจนี้ตอนที่ทำสัญญากันทางเพจก็บอกว่าต้องโอนเงินค่าดำเนินการไปก่อน แค่ 2,000 บาทนะคะแล้วก็เลยโอนไปแต่สรุปแล้วจากนั้นก็ติดต่ออะไรไม่ได้อีกเลยคนทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Petra

เห็นเจอเคสแบบนี้กันเยอะเลยนะคะ ปกติแล้วถ้าเราไปกู้เงินไม่ว่าจะนอกระบบหรือในระบบเนี่ยไม่มีที่ให้เราโอนเงินไปก่อนนะคะเพราะเราจะโอนเงินมาให้เขาได้ก็หลังจากที่เราได้เงินของเขาแล้วก็เริ่มทยอยจ่ายหนี้ของเราแล้วถ้ายังไงมีหลักฐานสลิปการโอนหลักฐานการแชทเอาไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้วเอาไว้ ที่ได้จากสถานีตำรวจไปอายัดบัญชีได้อยู่นะคะ

2020.07.09 16:29

R123C

เดี๋ยวนี้แก๊งค์เงินกู้นอกระบบออนไลน์ระบาทมากนะครับ ต้องระวังกันหน่อย พวกนี้มักจะทำเพจ Facebook ปลอมขึ้นมา ทำให้ดูน่าเชื่อถือ แล้วโฆษณาชวนเชื่อให้ดึงดูดใจ เค้ามักจะใช้คำอย่างเช่นว่า "ติดแบล็คลิสก็สามารถกู้ได้" หรือ "ให้กู้เงินด่วนโดยไม่ต้องใช้หลักประกัน" เกิดใครสนใจขึ้นมาแล้วทักไป โดนกันเกือบทุกรายครับ อย่าหลงเชื่อนะครับ

2020.11.07 10:25

อนัน

ตามหาคนผิดยากนะครับกรณีแบบนี้พวกเงินกู้นอกระบบที่เป็นเงินกู้ของปลอมมีเยอะมาก แล้วหลายคนก็โดนหลอกบ่อยๆโดยเฉพาะคนที่กำลังมีปัญหาเรื่องเงินแล้วก็ใจร้อนก็จะตกเป็นเหยื่อของเงินกู้นอกระบบแบบนี้ แล้วส่วนมากก็จะมีวิธีการเดิมๆก็คือให้เราโอนเงินค่าดำเนินการไปก่อนด้วยเอาเงินก้อนใหญ่มาล่อเรา ขายที่ใจร้อนทนไม่ไหวที่จะขอสินเชื่อจากธนาคารก็จะตกเป็นเหยื่อของเงินกู้หลอกลวงแบบนี้แหละ

2020.12.09 15:34

Xoxo

จากเรื่องที่จขกท. เล่ามา พอจะนึกภาพออกค่ะที่เวลาเราเข้าไปในเว็บไซต์ต่างๆหรือพิมพ์หาเงินกู้เงินด่วน ก็จะมีเว็บไซต์มากมายขึ้นมาให้เรากู้เงินแต่เว็บไซต์เรานั้นส่วนมากก็หลอกลวง เราคิดว่ายากนะ ที่จะได้เงินคืน เพราะขนาดเว็บไซต์เหล่านี้เป็นเว็บไซต์ปลอมก็ยังไม่มีใครกำจัดได้เลย ยังขึ้นมาให้เราสามารถคลิกเข้าไปดูคลิกเข้าไปอ่านและสุดท้ายก็โอนเงินไปให้เขา

2021.02.27 13:30

เพชรสมัย

ไม่คิดว่าเพื่อนในกลุ่ม ถามตอบ ของเราจะเจอเรื่องนี้นะคะ ปกติแล้วจะเจอตามเวบอื่นๆ มาเจอแบบนี้แล้วก็ รู้สึกว่าเดี่ยวนี้คนที่คิดจะโกงมันมีช่องทางเยอะจริงๆ ดีนะคะ ที่คุณโดน โอนไปแค่ 2พันบาท เคยเจอบางคน อยากกู้ยอดเงินหลักหมื่น โดนไปหลายบาทเลยคะ แล้ว แบบนี้ตามตัวยากด้วยคะ ถ้าตามจากบัญชีที่เขาให้เราโอนเงิน ก็ตันคะ หาไม่เจอ

2021.08.27 15:27

ผักบุ้ง

หนี้นอกระบบ หรือเงินนอกระบบ ถ้าหากถูกหลอก มันเป็นเรื่องปกติธรรมดามากเลยค่ะ คือมันเป็นอะไรที่ไม่ถูกต้องตามกฎหมายอยู่แล้ว ตั้งแต่เรื่องของการคิดดอกเบี้ยแล้วค่ะ ไม่ได้อยากมาซ้ำเติมจขกทนะ แต่อยากพูดให้หลายๆคนได้มีสติ ถ้าเป็นไปได้อย่าไปยุ่งกับหนี้นอกระบบเลย มันไม่มีอะไรสักอย่างเลยที่ดีขึ้น ปัญหาการเงินจะแย่ลงซะด้วยซ้ำ ในเว็บไซต์นี้มีบทความที่เตือนเรื่องนี้ให้อ่านลองอ่านกันดูนะคะ

2021.09.30 14:44

เขมทัต

ทำไมเพจนี้เขาเรียกค่าบริการครั้งแรกเยอะจังครับ เคยอ่านมา โดนหลายคนแล้วครับ เขาจะเรียกครั้งละประมาณ 500 บาท รวมยอดแล้ว ก็จะพอๆกับของคุณเลยครับ คิดว่าไปตามเงินคืนน่าจะยากแล้วครับ แต่รองๆดูครับ เอาเฟสคนที่บ้านเข้าไปครับ เพื่อหาข้อมูลของเพจนี้แล้ว เอาไปแจ้งความครับ แต่ก็ต้องทำใจเอาไว้ด้วยนะครับ ว่าอาจไม่ได้คืน

2021.10.26 8:1

อารยา

ไม่นึกว่าเพพื่อในเวบนี้จะโดนเรื่องนี้ด้วยนะคะ พวกนี้ชอบหากินกับคนที่เดือนร้อนจริงๆคะ แต่ของพี่เสียเงิน 2,000 บาท อันนี้ถือว่าน้อยที่สุดแล้วนะคะ บางคนเสียครึ่งหมื่นเลยคะ ส่วนที่ถามว่าทำยังไง เราคิดว่าคนที่โดนแบบพี่น่าจะโดนกันเยอะคะ รวมตัวกันแล้วไปลงบันทึกประจำวันเอาไว้ที่เดียวกันเลยคะ ให้มันเป็นคดีความที่ใหญ่ๆไปเลย

2022.01.16 14:32

กัญจิรา

ดีแล้วพี่ ที่เสียเงินแค่นั้น บางคนเสียมากกว่าเยอะคะ แล้วจะตามตัวหรือว่าแจ้งความจับพวกนี้ อาจจะไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไรหรอกคะ พี่ก็ต้องทำใจเอาไว้ก่อนเลยคะ คิดว่าน่าจะมีรวมตัวกันคะคนที่เสียหายน่าจะมีเยอะคะ ยังไงพี่ก็คอยตามเรื่องจากทางเจ้าหน้าที่ตำรวจนะคะว่าเรื่องที่แจังความไปถึงไหนแล้ว พวกนนี้ถ้าจับได้ก็บอกว่าไม่มีเงินคืนอย่างเดียวแหละ แต่ก็ดีโดนจับไปได้

2022.02.20 9:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี