Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

คือมีคนมาขอซื้อบ้านแล้วก็ที่ดินที่บ้านผมเอาไปติดจำนองกับธนาคารอยู่นะครับ ช่วงที่ผมไปต่างจังหวัดก็มีคนมาขอซื้อที่แต่ไม่รู้ทำไมคุณแม่ผมถึงได้เอาใบที่ดินเปล่ากับใบมอบอำนาจเซ็นให้อีกคนโดยที่ทางโน้นยังจ่ายเงินมาไม่ครบเลยแล้วก็ดูเหมือนว่าทางโน้นจะเล่นตัว ไม่โอนเงินส่วนที่เหลือมาให้ แบบนี้ทำยังไงได้ครับเราเอาที่ดินหรือว่าใบเซ็นมอบอำนาจคืนมาได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phrom-borirak

ถ้าเป็นการซื้อขายแบบนี้ยากอยู่นะคะ แต่ว่าเงินน่ะ ไม่หายไปไหนหรอกค่ะเพราะว่ายังไงซาบาแล้วก็ที่ดินผืนนั้นก็ยังติดอยู่กับธนาคารอยู่ถ้าอีกฝ่ายอาจจะได้ไปก็ต้องทำการซื้อขายไปตกลงกับธนาคารอยู่อาจจะคุยกันได้ค่ะแล้วก็กรณีแบบนี้ถึงจะเซ็นใบมอบอำนาจจากที่ดินก็ยังโอนไม่ได้นะคะเพราะว่าเจ้าของที่ดินตอนนี้เป็นธนาคารที่เราไปติดจำนองด้วยค่ะ

2020.07.13 16:29

joi2j

ใช่ครับเห็นด้วยกับความคิดเห็นด้านบน ไปติดต่อกับทางธนาคารดีกว่าครับเพราะยังไงที่ดินก็ยังจำนองอยู่ที่ธนาคาร ยังไงคุณก็ต้องระวังนะครับ ที่จะต้องแนะนำคุณแม่คุณว่าใบมอบอำนาจเป็นอะไรที่สำคัญมาก ห้ามเซ็นโดยที่ยังไม่รู้รายละเอียดเด็ดขาด มิจฉาชีพบางคนก็ใช้วิธีหลอกให้เซ็นใบนี้แหละครับ แล้วในที่สุดก็ทำให้เกิดปัญหาตามมา

2020.11.09 2:11

ดนุนันท์

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าจะต้องทำยังไงถ้าเป็นผมผมก็คงจะตกใจเราก็เดือดเนื้อร้อนใจอยู่มากเลยทีเดียว เพราะว่าเงินค่าที่ดินแบบไม่ใช่น้อยนะครับถึงแม้ว่ายังเหลืออีกส่วนหนึ่งที่ยังไม่ได้จ่าย จะได้อีกส่วนหนึ่งที่จ่ายมาแล้วก็ยังไม่คุ้ม จะช่วยให้คุณสามารถดำเนิน เอาเงินคืนมาได้นะครับ ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องที่ดินเลย แต่ไม่รู้จะแนะนำยังไง

2020.12.10 15:29

101-1

ผมได้ยินข่าวไวๆนะครับเรื่องชาวบ้านถูกหลอกโอนที่ดิน แต่ความที่ผมเนี่ยไม่ได้มีที่ดินไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดินผมก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ ว่าถ้าเกิดปัญหาแล้วจะต้องทำยังไง ถ้าอยากจะออกความคิดเห็นว่าใครที่มีที่ดินเนี่ยก็ไม่ใช่ว่าจะครอบครองได้โดยง่ายเลยเนาะ โดยเฉพาะคนที่มีที่ดินแล้วอยากจะขายดูเหมือนว่าจะมีคนจ้องจะหลอกหรือเอาเปรียบเยอะแยะเลย

2021.02.27 13:37

รัตนา

แบบนี้ไม่น่าจะต้องห่วงนะคะ เหมือนที่เเพื่อนๆบอกว่า ที่ดินของคุณติดจำนองอยู่ ถ้าคนที่เอาเอกสารที่ดินไปแล้วยังไม่ได้ทำอะไรตอนนี้ คุณก็ไม่คุยกับทางธนาคารที่คุณเอาที่ดินไปจำนองเลยคะ ให้เขาช่วยอายัดที่ดินพืนนี้เอาไว้ก่อนคะ ทำแบบนี้คนที่มาหลอกซื้อไปก็ทำอะไรได้ยากแล้วคะ แต่ถ้าคุณปล่อยนานกว่านี้อาจต้องเสียที่นี้ไปนะคะ เพราะดูเหมือนมีเอกสารครบด้วย

2021.08.23 14:1

Madam_Mod

@รัตนา จะบอกว่าไม่น่าห่วงมันก็ไม่เชิงนะคะ เพราะว่าโฉนดที่ดินมันไปอยู่ในมือของคนอื่นไปแล้วไง ซึ่งจริงๆแล้วเจ้าของที่ดินจขกท อาจจะไม่ได้อยากจะขายก็ได้ แต่มันว่าบังเอิญมีมิจฉาชีพมารอขอซื้อกับแม่ของเขาที่บ้าน แบบนี้คือโดนมิจฉาชีพหลอกเต็มๆเลยนะคะ ถึงแม้ที่ดินจะติดจำนองอะไรก็ตาม มิจฉาชีพก็ฉลาดนะเขามีวิธีแหละ มันก็เป็นเรื่องน่ากังวล แนะนำให้ปรึกษาทนายนะคะ

2021.09.30 13:23

ทวิรัฐ

แบบนี้คนที่ตั้งใจโกงก็ซวยไปครับ เพราะว่าที่ดินเอกสารยังติดกู้เงินของธนาคารอยู่ นอกเสียจากว่าคนที่ได้เอกสารแม่ของคุณจะไปทำการปิดบัญชีอย่างเดียว ถ้าเป็นการป้องกัน ขอให้ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนแล้วเอาเอกสารลงบันทึกประจำวันไปที่ธนาคารด้วย เพื่อเป็นการป้องกันคนมาสวมรอยเอาที่ดินออกไปครับ ขอให้ทำเรื่องพวกนี้ทันนะ

2022.01.29 15:29

อนุชา ชิน

คนที่ได้ที่ดินไปเนี่ยเป็นคนใกล้ชิดหรือเปล่าครับ แปลกใจที่คุณแม่ของเจ้าของกระทู้เซ็นเอกสารไปให้เขาอย่างดิบดี พร้อมมากกับการจะได้ครอบครองที่ดิน ยังไงก็ขอให้เจรจากันด้วยความเข้าใจทั้งสองฝ่าย เรื่องขายหรือไม่ขาย ก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้กับคุณแม่จะคุยกันน่ะครับ เรื่องที่ดินผืนนึงก็เป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันนะครับ

2022.04.11 13:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี