Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

คือเราเป็นแม่ค้าขายของออนไลน์แล้วเราก็โชว์บัญชีธนาคารให้ลูกค้าดูใช่ไหมคะก็มีลูกค้าหลายคนที่มาซื้อของกับเราแต่เมื่อวันก่อนก็มีข้อความจากธนาคารส่งมาว่าอยากจะให้เราเชื่อมบัญชีธนาคารเข้ากับแอพพลิเคชั่นกระเป๋าเงินออนไลน์นะคะพวกทรูมันนี่วอลเล็ทเราก็ไม่ได้เอะใจ ก็เลยกดตกลงไป สรุปว่าเงินในบัญชีของเราหายไปหมดเลยค่ะ แต่ดีนะที่มันเป็นบัญชีรงไม่ใช่บัญชีหลักของเรา แบบนี้เราทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thongdi

เคยมีช่วงหนึ่งหลายคนเลยนะคะ ที่โดนหลอกให้โอนเงินแบบนี้ ส่วนใหญ่แล้วโดนหลอกทาง Mobile Banking App อยากจะแนะนำให้ไปยกเลิกก่อนค่ะเพียงแต่ว่าจะต้องเอาสมุดบัญชีของเราแล้วก็บัตรประชาชนไปทำการยกเลิกที่สาขาธนาคารเท่านั้นเพราะว่ามันไม่ใช่ปัญหาที่ True Money wallet แต่คนร้ายน่ะไปเปิด Mobile Banking ของเราถ้ายังไงลองโทรไปที่ Call Center ดูก่อนนะคะ

2020.07.14 16:29

การะแมร์

เดี๋ยวนี้ถ้าคนร้ายแค่รู้เบอร์โทรศัพท์ เลขบัตรประชาชน เลขที่บัญชีธนาคาร แค่นี้ก็เอาไปเปิด true walletได้เเล้วค่ะ ถ้ามิจฉาชีพเปิดwalletแล้ว แล้วมีข้อความขึ้นที่โทรศัพท์เราว่าจะผูกบัญชีไหม แล้วถ้าคุณดันไปกด "ตกลง" บอกเลยว่า กดผิดชีวิตเปลี่ยนทันทีนะขอบอก คนโดนกันเยอะมาก ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะว่าแอปนี้ปลอดภัยจริงๆรึเปล่า ลองปรึกษาทางธนาคารดูก่อนนะคะว่าจะทำยังงัย

2020.11.07 13:51

ดนุนันท์

เดี๋ยวนี้ข้อความจากธนาคารก็ต้องตรวจเช็คให้ดีนะครับ เพราะบางข้อความที่ดูเหมือนว่าส่งมาจากธนาคารจริงๆ ความเป็นจริงแล้วก็ไม่ใช่ มิจฉาชีพเดี๋ยวนี้หลอกลวงได้แนบเนียนมากครับ ใช้เครื่องหมายหรือข้อความที่ดูเหมือนว่าส่งมาจากธนาคารจริงๆให้เราเชื่อใจไว้วางใจ แต่สุดท้าย เงินของเรากลับหายไป ตอนนี้ข้อความปลอมที่เหมือนมาจากธนาคารกำลังระบาดไม่แพ้ covid-19 เลยครับ

2020.12.10 15:31

101-1

แบบนั้นเลยหรอครับ มิจฉาชีพเดี๋ยวนี้ฉลาดจังเลย ขโมยเงินของเราง่ายๆแบบนี้เลย สงสัยจะต้องระวังมากขึ้นแล้วล่ะ ผมเองก็ใช้ทรูมันนี่วอลเล็ทนะแต่ว่าผมสมัครโดยตรง ไม่ได้สมัครผ่านข้อความอะไรที่ส่งมา งั้นประสบการณ์ของจขกท. น่าจะเตือนหลายคนได้นะครับใครที่อยากสมัคร True wallet ขอให้สมัครโดยตรง อยากสมัครผ่านข้อความที่โฆษณา

2021.02.27 13:39

!Torpong!

มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นด้วยเหรอครับ ผมใช้ True Money wallet อยู่นะ มันสะดวกดี เวลาไปซื้อของก็ชำระเงินผ่านแอพนี้ ไม่ต้องสัมผัสเงินสด มีหลายร้านที่สามารถชำระเงินโดยใช้แอพนี้ได้อะครับ ผมเพิ่งรู้จากกระทู้นี้แหละว่ามีการหลอกลวงแบบนี้ จริงๆปัญหาไม่อยู่ที่แอพนี้ใช่มั้ย เห็นมีคอมเม้นท์นึงบอก เป็นเพราะทคนที่อยากได้เงินของคนอื่นนี่ล่ะ

2021.09.25 6:59

Buapan452

ขอถามเป็นความรู้หน่อยค่ะ ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าโชว์บัญชีธนาคารให้กับลูกค้าดู หลังจากนั้นก็มีข้อความจากธนาคารส่งมาว่าอยากจะให้คุณเชื่อมบัญชีธนาคารเข้ากับแอปพลิเคชั่นกระเป๋าเงินออนไลน์ พวกมิจฉาชีพเขาทำอยางนั้นได้ยังไงอะคะ มันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ เราไม่เคบเจอข้อความแบบนี้อะค่ะ ไม่ได้ผูกบัญชีด้วย แค่เติมเงินเข้าไปเฉยๆ

2022.01.13 14:46

เจริญชัย

ขายของออนไลน์ด้วยเหมือนกันนะ แต่ยังไม่เคยเจอกรณีแบบนี้เลยครับ ถือว่าเป็นเรื่องใหม่มากๆเลยสำหรับคนขายของออนไลน์แบบผม แต่ส่วนใหญาถ้าผมขายของออนไลน์ ก็จะให้ลูกค้าโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารอย่างเดียเลยครับ เพราะเข้าใจว่าถ้าเราสมัครให้จ่ายผ่านแอพฯพวกนี้ เราจะโดนหักเงินด้วยใช่ไหมครับ ไม่อยากที่จะต้องเสียส่วนต่างตรงนี้เลยครับ

2022.03.22 3:28

Panumet+..

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่ามีข้อความจากธนาคารส่งมาว่าอยากจะให้เราเชื่อมบัญชีธนาคารเข้ากับแอปพลิเคชั่นกระเป๋าเงินออนไลน์ของตัวคุณเอง มันเป็นเหมือนกับโฆษณาหรือเป็นการประชาสัมพันธ์ว่าเจ้าของบัญชีสามารถทำแบบนี้ได้เพื่อความสะดวกในการใช้แอปพลิเคชั่นกระเป๋าเงินออนไลน์ของตัวเอง แต่เราไม่ต้องเชื่อมก็ได้ครับ ผมก็ไม่ทำ

2022.04.22 13:25

*mila*

การเชื่อมบัญชีธนาคารเข้ากับแอปพลิเคชั่นกระเป๋าเงินออนไลน์อย่างทรู มันนี่ วอลเล็ท ซึ่งทั้งสองอย่างก็เป็นของเราเอง ทำไมเงินของเราถึงไปตกอยู่ในบัญชีของคนอื่นล่ะคะ มีใครเคยเจอแบบนี้บ้าง เห็นบางคนบอกว่ามีช่วงนึงที่มีคนโดนหลอกแบบนี้เยอะมาก ส่วนตัวเราก็ใช้แอปทรู มันนี่ วอลเล็ทนะ แต่ไม่ได้ผูกกับบัญชีธนาคาร เพราะกลัวมีปัญหาค่ะ

2022.05.29 13:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี