Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกซื้อบัตรเติมเงินทรูมันนี่ค่ะ

คือเราอยากจะมาเล่าให้ฟัง เราโดนหลอกซื้อบัตรเติมเงินทรูมันนี่ให้กับคนที่อ้างว่าเราถูกรางวัลส่งข้อความมาทาง Facebook ของเรานะคะว่าเราเป็นผู้โชคดีได้รับรางวัลจากการส่งชิงโชค ซึ่งเราเคยส่งจริงค่ะ เราก็เลยคิดว่าเราถูกรางวัลบอกว่าเราจะได้รับเงินรางวัลจำนวน 1 พร้อมกับสร้อยคอทองคำแต่ว่าเราจะต้องโอนเงินเป็นเหมือนค่าภาษีอะไรก่อนสักอย่าง 5% นี่แหละค่ะ แล้วหลังจากนั้นก็บอกให้เรา ซื้อบัตรเติมเงิน True Money แล้วก็โอนไปที่เบอร์ 1 เพื่อเป็นการยืนยันว่าเราจะรับสิทธิ์ แต่ปรากฏว่าซื้อบัตรเติมเงิน truemoney โอนไปแล้วหายเงียบเลยค่ะ ถ้าเจอแบบนี้ก็ระวังไว้นะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ashley

เหมือนเคยได้ยินอยู่นะคะ คิดว่าเคยมีข่าวแบบนี้อยู่ คนสมัยนี้ก็จริงๆเลยนะคะ หลอกกันได้ แต่ว่าได้ไปแจ้งความหรือยังคะ คิดว่าทางที่ดีไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐานก็ดีค่ะเผื่อมีอะไรเกิดขึ้นอีกเราไม่รู้ว่าเขาหลอกเราแค่คนเดียวหรือเปล่าที่จริงแก๊งพวกนี้ไม่น่าจะหลอกคนเดียวค่ะน่าจะหลอกอีกหลายๆคนด้วยลองไปแจ้งความไว้ถ้าเกิดมีคนเดินเรื่องก็อาจจะได้เงินคืน ถึงจะแค่ไม่กี่ร้อยกี่พันก็เงินนะคะ

2020.07.16 16:29

Vivii

จขกทก็เชื่อได้เนอะ...ของยังไม่ทันได้เลย เวลาได้รางวัลอะไรสักอย่างเค้าจะมีชื่อบริษัทให้เราไปติดต่อรับของก่อนค่ะ แล้วหลังจากนั้นเค้าถึงจะหักภาษี แล้วเราค่อยเสียทีหลังค่ะ ไม่เคยได้ยินนะคะที่ต้องเสียเงินก่อนจะได้รับของ เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะต้องระวังนะคะ ที่สำคัญอย่าโลภค่ะ อย่าลืมว่า " ของฟรีไม่มีในโลกนะคะ"

2020.11.07 14:11

ปานวาด

ถามเกี่ยวกับเรื่องเงินเงินทองทอง ที่ส่งมาทาง Facebook เนี่ยไม่ค่อยน่าไว้ใจเลยนะคะ ทำไมหลายคนถึงยอมโดนหลอกได้แล้วไปเชื่อใจไว้ใจกับข้อความเหล่านั้นกันไม่เข้าใจเลยจริงๆ เดี๋ยวนี้ Social Media สามารถเข้าถึงบัญชีธนาคาร ได้ง่ายมากๆ โดยเฉพาะ App ต่างๆที่มีการซื้อในแอป การที่เราผูกบัญชี Gmail เราก็คงไปถึงบัญชีธนาคารของเรา ซื้อสติ๊กเกอร์ไลน์ หรือซื้อเกมต่างๆ ทำให้มิจฉาชีพขโมยเงินของเราได้ง่ายขึ้น ถ้าไม่ระวังให้ดีคุณก็จะตกเป็นเหยื่อ

2020.12.10 15:35

123/4

@Vìvii บางคนเขาก็คิดว่าเขาจะได้ของรางวัลจริงๆนั่นแหละ ถ้าใครที่ตามไม่ทันโลกออนไลน์นะ ก็จะตกเป็นเหยื่อแบบนี้ทุกราย จะว่าไปเรื่องที่ จขกทเล่ามา ก็ไม่น่าจะไปเสียท่าให้มิจฉาชีพเลยนะครับ เป็นบทเรียนราคาแพงเลยนะเนี่ย แต่บางคนก็เจอบทเรียนราคาถูกนะขึ้นอยู่กับว่าแต่ละคนเสียเงินให้มิจฉาชีพไปเท่าไหร่ แต่ถ้าใครไม่เก็บมาเป็นบทเรียนก็จะเป็นเหยื่อซ้ำแล้วซ้ำอีก

2021.02.27 13:43

Jeab.Jeab

สรุป facebook เนี่ยไม่รู้เหมือนเป็นแหล่งรวมมิจฉาชีพรึเปล่า55555 ไม่ได้มีแต่facebook นะ เดี๋ยวนี้มี lineปลอมด้วยเยอะมากเลย จะใช้เทคโนโลยีอะไรก็ต้องระวังกันให้ดี บางเวปไซด์ก็ชอบขึ้นมาแบบนี้เหมือนกันว่าคุณคือผู้โชคดี คือ...ชั้นยังไม่ได้ไปลงทะเบียนอะไรอยู่ๆก็ได้โชคแล้วหรอ...งง!!! 55555 อย่างที่คุณ vivi บอกไปก็ถูกนะว่า อย่าโลภหน่ะ ถ้าเราไม่โลภเราก็จะไม่หลงเชื่อใครง่ายๆ

2021.06.14 7:24

//วานนา//

เราตกข่าวนะเนี่ย มีการหลอกลวงแบบนี้ด้วยเหรอ เสียใจกับเจ้าของกระทุ้ด้วยนะคะที่มาเจอเรื่องแบบนี้ และต้องขอบคุณด้วยที่มาแชร์ประสบการณ์ให้คนอื่นๆได้รู้ อย่างเราเนี่ยก็เพิ่งรู้เรื่องจากที่คุณเล่านี่ล่ะค่ะ ปกติเราไม่ค่อยสนใจเรื่องการได้รับรางวัลอะไรทั้งสิ้น เพราะคิดว่าไม่มีใครมาให้อะไรเราง่ายๆโดยที่เราไม่ต้องทำอะไรเลยอะค่ะ

2021.07.31 4:22

นายวินัย

เจอให้โอนเงินแบบนี้บอกได้อย่างเดียวเลยครับ ว่า จบกันแน่นอน ตามเครื่องได้แต่ก็ตามคนที่ใช้เบอร์จริงๆไม่ได้หลอก ถือว่าเป็นค่าประสบการณ์ชีวิตไปครับ วันหลังถ้ามีแบบนี้มาอีกก็น่าจะเข็ดแล้วใช่ไหมครับ จำไว้เลยครับ ลงทุนน้อยๆแล้วได้ผลตอบแทนที่เยอะกว่าเงินที่ลงทุนไป ไม่มีแน่นอนครับ เจอหลายรายแล้ว ที่โดนหลอกกินเงินแบบนี้

2021.08.27 8:21

ขนิมาศ

เจอแบบนี้เราทำตัวไม่ถูหเหมือนกันคะ จะไปแจ้งความก็ทำไม่ได้แล้วคะ พวกนี้ใช้วิธีการแบบนี้ตามตัวยากจริงๆ ว่าแต่ เงินที่เขาให้เราเติมไป ไม่ทราบว่ามีราคาที่แพงมากไหมคะ เพื่อนของเราเคยโดนข้อความแบบนี้เหมือนกัน ให้โอนผ่านบัตรแบบนี้แหละ ถ้าจำไม่ผิดเพิ่อนบอกว่าให้โอน 1พันได้ เรื่องนี้ต้องระวังจริงๆคะ ถ้าไม่ได้ไปชิงโชคอะไร ก็คิดไว้เลยคะว่าโดนแน่ๆ

2021.09.21 8:19

ภัทรพงษ์

คราวหลังก็ต้องระวังแล้วละครับ กลโกงแบบนี้มีเยอะครับ ที่จริงน่าจะรู้สึกแปลกๆตั้งแต่ให้ซื้อบัตรเติมเงินแล้วละครับ ไม่มีที่ไหนหลอกครับที่จะให้เราจ่ายเงินผ่านบัตรพวกนี้ครับ เติมแบบนี้ทำได้อย่างเดียวเลยครับ คือทำใจเท่านั้น จะไปขอเงินจากบัตรเติมเงินก็ไม่ได้นะครับ เพราะว่าเราสมัครใจเติมมือถือให้เขาเองนะครับ

2021.10.22 6:1

พัทธนันท์

เรื่องการโกงแบบนี้ยังมีอีกเหรอ ผมคิว่ามันหมดสมัยไปแล้วนะครับ หลอกให้โอนเงินเข้าบัตรของทรู ตอนที่ผมเรียนหนังสือ ผมก็โดนบ่อยๆครับ ตอนนั้นผมชอบเลนเกมส์แล้วก็จะซื้อพวกไอเทมจากเพื่อนที่เล่นด้วยกัน คนขายก็มักจะให้เราซื้อบัตรตัวนี้แหละแล้วก็ขูดเติมเงินให้ หลังจากนั้นก็หายได้เลยไม่สามารถติดต่อได้เลย ช่วงนั้นเจอบ่อยจนชินเลย

2022.01.20 14:52

ณฤทธิ์

ถ้าคนที่มาในรูปแบบนี้ต้องระวังเลยครับ ไม่มีใครหลอกครับที่จะให้เราโอนเงินเข้าวอลเล็ท เป็นเรา เราก็อยากได้เงินสดใช่ไหมครับ พวกนนี้ใช้วิธีที่เก่ามากแล้ว คิดว่าไม่สามารถตามตัวได้ พวกที่ทำแบบนี้มักจะจ้างคนให้เปิดหมายเลขโทรศัพท์ให้ แล้วก็อ้างชื่อว่าเป็นคนๆนั้นไปเลย โกงแบบนี้ถ้าตำรวจเอาจริงยังไงก็ตามเจอ ครับ

2022.02.21 12:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี