Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

คือคุณแม่ของเราเล่น Facebook คนเดียวค่ะแล้วก็ไม่คิดว่ามันจะอันตรายอะไรก็ไม่ได้ซื้อของไม่ได้สั่งของใช่ไหมคะไม่มีคนคนนึงแอดเป็นเพื่อนใน Facebook คุณแม่แล้วก็คุยกันระยะหนึ่งจนสนิทคนนั้นก็ชวนคนแม่ลงทุนซึ่งคุณแม่ก็ไม่ได้มาปรึกษาเราเพราะว่าเราวุ่นกับการทำงานนะคะ โอนให้ทางโน้นครั้งละหมื่น 20,000 บาทรวมกันจนแสนกว่าจะ 2 แสนแล้ว แต่ที่รู้ว่าโกงเพราะว่าหลังจากนั้นคุณแม่ไม่ได้เงินปันผลแล้วก็ติดต่อบุคคลนี้ไม่ได้แล้วเราควรทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noi

รวบรวมหลักฐานเอาไปแจ้งความได้ครับ โดยเฉพาะหลักฐานการแชทและหลักฐานการโอนเงินเลขบัญชีแล้วก็ชื่อบัญชีของคนร้ายเอาไปแจ้งความที่สถานีตำรวจก่อนโพสต์ถึงเราจะไปที่ธนาคารเลยทันทีธนาคารทำอะไรให้เราไม่ได้จำเป็นต้องมีเอกสารทางราชการเพื่อทำให้ถูกต้องตามกฎหมายก่อนครับ ผมเป็นกำลังใจให้สู้ๆนะครับ ขอให้สามารถตามตัวคนร้ายและเอาเงินคืนได้นะครับ

2020.07.17 16:29

C.cee

ใช่ค่ะ แนะนำให้ไปแจ้งความ หลักฐานทุกอย่างที่คุยchatกันเดี๋ยวนี้สามารถเอาไปฟ้องศาลได้เเล้วนะคะ มิจฉาชีพเดี๋ยวนี้มีหลายรูปแบบค่ะในfacebook ออกแนวมาแฮกfacebookขอยืมเงินบ้าง บางทีก็หลอกชวนให้ลงทุน เช่นระดมทุน หรือแชร์ลูกโซ่ เหยื่อส่วนใหญ่ที่มันหลอกมักจะเป็นผู้สูงอายุ หรือคนที่กำลังต้องการเงิน ตรงนี้ต้องบอกคุณแม่นะคะ

2020.11.07 23:53

ปานวาด

ก็ไม่รู้จะช่วยยังไงจริงๆนะคะ ไม่ใช่คุณคนแรกหรือครอบครัวของคุณเท่านั้นที่โดนหลอกแบบนี้ หลายๆคนก็โดนค่ะ โดยเฉพาะผู้ใหญ่ที่ชอบเล่น Facebook หรือพึ่งเล่นเป็นครั้งแรกก็อาจจะกดเข้าไปที่นู่นที่นั่นแล้วก็ไปเจอข้อความต่างๆที่ดูเหมือนชักชวนให้ลงทุนแล้วได้กำไรได้เงิน ผู้ใหญ่ที่เล่นโซเชียลมีเดียก็เหมือนเด็กที่เพิ่งหัดเดินนั่นแหละ ยังไงลูกๆหลานๆต้องช่วยคอยเตือนนะคะ

2020.12.10 15:37

123/4

โอนเงินไปให้เขาเยอะขนาดนั้นแล้วก็หลายครั้งด้วย ทั้งๆที่ไม่ได้มั่นใจอะไรเลยแบบนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะพูดอะไรเหมือนกันนะครับ ก่อนจะลงทุนอะไรยิ่งถ้าเป็นเงินเยอะๆเนี่ยผมว่าคุณแม่คุณน่าจะศึกษาก่อนนะ หรือถ้าคุณเองก็รู้เห็นด้วยก็น่าจะเตือนกันหน่อย เพราะแนวทางของมิจฉาชีพเนี่ยมันก็เหมือนเดิมนั่นแหละ สามารถดูออกได้ถ้าอะไรที่มันแปลกแปลก ก็น่าจะรู้ตัวได้แล้ว

2021.02.27 13:45

อนันต์

น่ากลัวจริงๆ ข่าวแบบนี้เจอบ่อย แต่ไม่เคยคิดว่าจะเจอในกลุ่มของพวกเราด้วย กรณีแบบนี้ เอาเอกสารการโอนเงินไปแจ้งความเลย แต่ ก็อย่างว่าละครับ ตรวจสอบได้ก็เท่านั้น พวกนี้มักจะใช้บัญชีปลอมๆที่เป็นชื่อของคนอื่นแน่ๆ แต่เชื่อเถอะ เดียวอีกหน่อยคนโดนแบบนี้อาจจะมีมากแล้วก็รวมตัวกันเพื่อตามคดีนี้ครับ อดทนรอนะครับ

2021.08.25 7:53

ต้นตาม

คุณแม่เจ้าของกระทู้คงจะเครียดมากนะครับที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ คุณแม่คงอยากจะมีรายได้เพิ่มขึ้นเพื่อมีเงินเก็บสะสมมากขึ้น หลังจากที่ได้อ่านคอมเม้นท์ต่างๆแล้ว เจ้าของกระทู้ดำเนินการอย่างไรครับ จริงๆอยากถามว่าได้เงินคืนกลับมามั้ยก็กลัวจะไม่สะดวกตอบ เอาเป็นว่าถ้าได้เงินคืนมาก็มาบอกวิธีการจัดการที่ได้ผลด้วยนะครับ

2021.09.20 4:46

อนุชาติ

ไม่ทราบว่าแม่ได้เก็บเอกสารการโอนเงินเอาไว้บ้างไหมครับ แล้วก็พวกข้อความที่แม่คุณคุยกับคนที่ชวนให้แม่ลงทุนนะครับ นำหลักฐานทั้งสองอย่าง ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนเลยครับ กรณีแบบนี้ไม่น่าจะมีแค่แม่ของคุณเท่านั้นหลอกครับ เดียวต้องมีผู้เสียหายอีกหลายคนตามมาแน่นอนครับ เดียวก็โดนสืบแล้วก็ตามมานำเนินคดีได้เองครับ

2022.01.09 12:35

อธิรัฐ

การชวนลงทุนของพวกนนี้ก็จะบอกว่าลงทุนแล้วจะได้กำไรมาหลายเท่าตัว แต่แปลกนะของเจ้านี้ให้โอนเงินหลายครั้งติดต่อกัน ปกตืพวกนี้จะทำให้เราได้ใจก่อน ให้เราโอนครั้งแรกแล้วกก็ทำเป็นว่าเราได้กำไร สัก2-3ครั้ง พอเราตายใจว่าได้กำไรเยอะแน่นอนก็จะโอนเงินไปเยอะกว่าครั้งก่อน ทีนี้แหละพวกนี้ก็จะทำการโกงเราทันที ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้นะ

2022.02.24 15:14

Anawin//

คุณแม่เจ้าของกระทู้โอนเงินให้เพื่อนในเฟซบุ๊ก เริ่มจาก 20,000 บาท จนจะกลายเป็น 200,000 บาทเลยเหรอครับ โอนหลายคนครั้งเลยนะ ก่อนที่จะโอนเงินถึง 200,000 บาท คุณแม่ได้เงินปันผลมาบ้างมั้ยครับ ถ้าไม่ได้เงินคืนมาบ้างเลยคุณแม่คงเสียใจมาก เห็นตัวเลขขนาดนี้ ผมเองยังรู้สึกเสียดายเงินแทนเลย หวังว่าจะได้เงินคืนมาบ้างนะครับ

2022.04.25 12:17

Noo

เรพึ่งโดนเมื่อวานเลยค่ะหลอกให้เราลงทุนตอบรับออเดอร์ทีแรกก็ลงไปแค่100ได้กำไรจากการขายสินค้าชิ้นละ20%ก็ได้กลับมา120 พอรอบต่อไปให้ลง500ได้ 5ออเดอร์ ได้กำไร166บาท รอบต่อไปให้ลง1000ได้โบนัสเพิ่มอีก199ได้10ออเดอร์ ในระหว่าง1-5ก็ยังอยู่ในราคาที่ไม่เกิน หลังๆออเดอร์เกินราคาเงินที่เรามีก็ให้เราโอนทุนเพิ่ม เพื่อให้ออเดอร์สำเร็จ จากโอนหลักพันก็เป็นหลักหมื่น ละก็ใกล้ครบ10แล้วก็มีออเดอร์ที่ต้องโอนทุนเพิ่มหลักหมื่นอีก จนสุดท้าย ออเดอร์สุดท้าย บอกว่าเราได้แจ็คพอต ให้โอนทุนหลักแสนค่ะ พอเราโอนเสร็จ บอกว่าเราโอนผิด ต้องใส่บันทึกช่วยจำในสลีปด้วยถึงจะถูกต้อง สรุปเงินที่เสียไปก็เกือบสองแสน ตอนนี้เราแจ้งความทางออนไลน์ไปแล้ว รอเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ติดต่อกับ ใจหายมากเลยค่ะ แทนที่เราจะได้รายได้เพิ่ม กับต้องมาเป็นหนี้เพิ่มแทน แล้วเงินที่ลงทุนไปก็บัตรเครดิต บัตรกดเงินสดทั้งนั้น เครียดมากเลยค่ะ ดอกเบี้ยบัตรแต่ละตัวคิดดอกเป็นรายวันอีกต่างหาก ใครมีวิธีแนะนำที่พอจะช่วยให้คำปรึกษาเราได้บ้างไหมค่ะ ตอนนี้เราเครียดมากเลยค่ะ ไม่กล้าบอกครอบครัว เพราะเราเป็นเสาหลักให้ครอบครัวมาโดยตลอด คิดที่จะหารายได้มาจุนเจื่อครอบครัว แต่กลับต้องมาเจอคนพวกนี้หลอกอีก มืดไปหมดค่ะ

2022.07.18 14:9

Pui

เราก้อโดนเหมือนกันค่ะ ให้กดรับออเดอร์10ครั้ง เสียเงินไปหลายหมื่นไม่รู้จะได้คืนไหม เมื่อวานเลยค่ะหลอกให้เราลงทุนตอบรับออเดอร์ทีแรกก็ลงไปแค่100ได้กำไรจากการขายสินค้าชิ้นละ20%ก็ได้กลับมา120 พอรอบต่อไปให้ลง500ได้ 5ออเดอร์ ได้กำไร166บาท รอบต่อไปให้ลง1000ได้โบนัสเพิ่มอีก199ได้10ออเดอร์ ในระหว่าง1-5ก็ยังอยู่ในราคาที่ไม่เกิน หลังๆออเดอร์เกินราคาเงินที่เรามีก็ให้เราโอนทุนเพิ่ม เพื่อให้ออเดอร์สำเร็จ จากโอนหลักพันก็เป็นหลักหมื่น ละก็ใกล้ครบ10แล้วก็มีออเดอร์ที่ต้องโอนทุนเพิ่มหลักหมื่นอีก จนสุดท้าย ออเดอร์สุดท้าย บอกว่าเราไม่ได้ บันทึกช่วยจำ เงินไม่เข้าบัญชี ให้เราฝากเข้าอีกรอบเราเรยเอาะใจว่าโดนหลอก จึงเข้าแจ้งความ

2022.09.18 14:47

พิชาณี

สอบถามน่อยคะ คือโดนหลอกให้ลงทุนเทรดพวกเหรียญดิจิตอล งานที่123 ถอนได้ 456 ถอนได้ 789ถอนได้ พองานที่12 ให้เราลงทุน988+ค่ากดไลค์ติ๊กต๊อกเขาบอกกำไรก้ประมาน2000+เสดปุ๊ปถอนได้เลยอต่ พอโอนไปทำ988 เขาบอกต้องทำให้ครบ3บิล ไม่งั้นเงินลงทุนไปจะถอนไม่ได้ บิลที่2 1888 บาท สรุปต้องลงทุนอีก1ครั้งถึงจะถอนได้ แบบนี้สามารถแจ้งความเอาเงินคืนได้ไหมคะเสียเงินลงทุนไป ไมอยากกเสี่ยงรอบที่3คะอยากได้เงินคืน

2022.11.05 12:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี