Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครเคยโดนหลอกเติมเงินทรูมันนี่วอลเล็ทบ้างไหมครับ?

คือผมโดนหลอกนะครับว่าถูกรางวัลจากการสุ่มหมายเลขโทรศัพท์ แล้วข้อความที่ส่งมาน่ะดูทางการดูน่าเชื่อถือมากผมก็เลยหลงเชื่อจะบอกว่าผมน่าจะต้องโอนเงินไปยังเบอร์ของทรู Money wallet อีกเบอร์นึงก่อนเพื่อเป็นการยืนยันว่าผมจะเอาสิทธิผู้โชคดีตรงนี้ผมก็เลยจัดการซื้อตามจำนวนที่อีกฝ่ายเรียกร้อง ปรากฏว่าพอเติมเงินโอนไปปั๊บข้อความมาอีกครั้งแค่ขอบคุณกำลังดำเนินการอะไรสักอย่างแล้วหลังจากนั้นก็ขาดการติดต่อไปเลยครับ เลยอยากรู้ว่ามีใครเคยโดนหลอกแบบผมบ้างไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Polly

ทางนี้เคยเกือบโดนค่ะ มีข้อความส่งมาแบบนี้เหมือนกันว่าเราถูกเงินรางวัล แต่จะต้องโอนเงินไปก่อนเพื่อจะเป็นการยืนยันว่าเราจะรับสิทธิ์นี้จริงๆแต่ตอนนั้นเราไม่เชื่อค่ะเพราะว่าเราไม่เคยส่งชิงโชคอะไรเลยก็เลยรอดตัวไปคิดว่าเดี๋ยวนี้จะข้อความทาง SMS อีเมลหรือข้อความทาง Facebook หรือ LINE ก็ต้องระวังนะคะ เพราะคนที่จะถูกรางวัลจริงๆมีน้อยมากค่ะ

2020.07.18 16:29

09Kung

ก่อนอื่นให้ไปแจ้งความก่อน หลังจากนั้นผมแนะนำให้คุณติดต่อไปทาง true เลยครับ เอาหลักฐานเอกสารที่เราแจ้งความไปติดต่อที่บริษัท หลักฐานต่างๆที่คุยกับมิจฉาชีพ แล้วก็สลิปการโอนเงินที่คุณโอนไปครับ เดี๋ยวทางทรูเขาจะมีเจ้าหน้าที่ตรวจสอบทางนี้ จริงๆมีคนหลงเชื่อแบบนี้หลายคนเหมือนกัน ต้องระวังกันหน่อยนะครับเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพมันเยอะ

2020.11.08 0:37

ปานวาด

เราคนนึงค่ะที่เคย ไม่ตกเป็นเหยื่อนะ เราเคยโดนหลอกให้เติมเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทผ่านทางข้อความไลน์ซึ่งเป็นข้อความจาก LINE ของญาติของเราเองซึ่งโดนแฮกไลน์ไป สังเกตว่าคำพูดที่ญาติของเราคนนี้ใช้มันแปลกไป เราก็เลยพยายามโทรเข้าไลน์นั้นแต่ก็ไม่รับสาย แล้วยิ่งเราพูดคุยกับมิจฉาชีพมากเท่าไหร่เราก็ยิ่งจะผิดได้ว่าเขาใช้คำพูดแปลกๆ ขอดูเหมือนว่าเราจะ รู้ตัวเขาก็จะออกจากห้องแชทไปเลย ก็อยากจะขอแนะนำนะคะใครที่ไม่อยากตกเป็นเหยื่อก็ต้องสังเกตให้ดีๆ

2020.12.10 15:38

123/4

เคยโดนค่ะ เคยโดนเหมือนกับคุณ@ปานวาดเลยนะคะ สถานการณ์เหมือนกันเปี๊ยบเลย แล้วก็คิดว่าหลายๆคนอาจจะเคยโดนเหมือนกัน พวกมิจฉาชีพก็ชอบใช้มุขเดิมๆแล้วส่วนมากก็จะชอบให้เราโอนเงินให้หรือเติมเงินเข้าทรูมันนี่ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมอาจจะเป็นเพราะว่า ช่องทางนั้นตามตัวได้ยากมั้ง ถ้าอย่างนั้น True Money wallet ก็เป็น ระบบที่ไม่ค่อยปลอดภัยนะสิ

2021.02.27 13:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี