Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกซื้อรถมือสองครับ อยากแชร์

คือผมอยากจะซื้อรถมือสองสักคน แล้วพอไปหาดูตามเน็ต ตามเว็บไซต์ของเต๊นท์รถมือสอง ก็รถมือสองคันนึง ราคาโอเค รุ่นรถใช้ได้ ผมเลยตัดสินใจติดต่อกับคนขาย คนขายก็พูดจาดีครับ ยืนยันว่ารถไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ผมก็เลยนัดไปเอารถ แต่ทางนู้นบอกว่าขับมาส่งได้ ยิ่งสบายผมเลย วันต่อมาบอกว่ามีคนสนใจอยากจะได้รถคันนี้เหมือนกัน บอกว่าให้ผมโอนมัดจำไปก่อน 5000 ผมก็โอน พอโอนเสร็จเท่านั้นแหละครับ วันต่อมาก็ติดต่อไม่ได้เลย เสียดายครับเงิน แต่เสียความรู้สึกมากกว่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ginny

เราเข้าใจเลยนะคะ โดนเชิดเงินมัดจำไป แต่ดีแล้วค่ะ เราว่าดีกว่าจ่ายค่ารถไปเต็มจำนวนแล้วไม่ได้ แต่ยังไง ได้ลองไปแจ้งความดูรึยังคะ? เะราะว่าทางนู้นก็ลงข้อมูลในเว็บไซต์ขายรถมือสอง ไม่น่าจะตามตัวยากนะคะ เราว่าก็เลยลองเก็บหลักฐานการแชท ใบเสร็จโอนเงิน ถ้ามีจากเว็บไซต์ที่ซื้อของด้วยยิ่งดีค่ะ เอาไปเป็นหลักฐานไว้แจ้งความ และลองติดต่อเว็บไซต์ที่ซื้อดูนะคะ อาจจะมีข้อมูลที่ช่วยเราได้ค่ะ

2020.07.23 16:29

bank112233

สงสัยจริงๆว่าคุณรู้ได้ยังไงว่ารถนี้มันสภาพดีจริงๆ แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่าเขาจะให้รถคุณจริงๆ?? ถ้าเป็นเจ้าของที่เขาอยากขายจริงๆ ไม่มีหรอกครับที่จะต้องมาเก็บมัดจำ เขาจะรีบขับมาให้คุณดูเลยดูเลยด้วยซ้ำ อย่าเชื่อคนง่ายครับ และอย่าเห็นแก่ของถูก ของถูกและดีไม่มีหรอกครับในโลกนี้ ขนาดรถมือสองไปตรวจดูด้วยตัวเอง ซื้อกลับมายังมีปัญหาเลย นับประสาอะไรกับในเน็ต

2020.11.08 2:55

อบอุ่น

ถึงเราจะเป็นผู้หญิงแต่เราเองก็พอมีความรู้เรื่องของรถอยู่บ้าง เรามีเพื่อนที่มีความรู้เรื่องรถที่เป็นผู้ชายอยู่หลายคนเราก็เลยซึมซับมาบ้างค่ะ ฟังจากเรื่องเล่าของคุณแล้ว ก็ดูเหมือนว่าคุณใจร้อนนะตัดสินใจเร็วเกินไปนะคะ การที่เราจะซื้อรถมือสองสักคันเราต้องเดินทางไปดูด้วยตัวเองดีกว่า ดูผ่านจากรูปภาพในเว็บไซต์หรือในเน็ตก็คงจะไม่พอรถมือสองต้องเลือกดีๆค่ะ

2020.12.10 15:48

Cat11

เขาเองไม่มีความรู้เรื่องรถค่ะ @อบอุ่น แต่ถ้าเจอสถานการณ์แบบ จขกท ก็คงจะพอเดาได้ว่ามันแปลกๆ เขาว่าเราตกลงกับเขาแล้วว่าเขาจะเอารถมาส่งเราเราจะซื้อรถจากเขาแต่ตอนหลังมาเปลี่ยนใจ อยากจะขายให้คนอื่น มาเรียกร้องเงินจากเราก่อนล่วงหน้า แบบนี้มันน่าสงสัย แล้วก็เงิน 5,000 บาทก็ดูไม่ใช่น้อยเลยนะ คราวนี้ก็เหนื่อยคุณแล้วล่ะที่จะต้องมาตามเอาเงินคืน

2021.02.28 9:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี