Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

แบบว่า เราไปเห็นในกลุ่มเฟส เป็นกลุ่มซื้อขายรถยนต์มือสอง เราอยากได้ รถเก๋งเล็กๆสักคันไว้ขี่ไปทำงาน แล้วก็เลยไปหาดูในกลุ่มรถยนต์มือสองเห็นรถเก๋งคันนึงราคาโอเคค่ะ ก็เลยติดต่อไปหาคนขาย ดูสภาพรถจากภาพถ่ายเราก็คิดว่าน่าจะโอเค นัดกันว่าเขาจะเอารถมาส่งเราค่ะ แต่ก่อนหน้านั้นเราโอนค่ามัดจำรถไปก่อนค่ะ พอถึงวันที่ต้องมาสนรถก็บอกติดธุระนัดวันถัดไปก็บอกว่าไม่สะดวกเดี๋ยวก็มีเข้าโรงพยาบาลสรุปเราคิดว่าเราน่าจะโดนหลอกแล้วต้องทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Abe

เสียดายค่ามัดจำนะคะ แต่เราคิดว่าอาจจะตามตัวได้อยู่ ลองเอาหลักฐาน การแชทแล้วก็สลิปไปแจ้งความที่สถานีตำรวจก่อนค่ะ แล้วก็แจ้งเข้าไปในกลุ่มด้วยเพราะคิดว่าถ้าเขาเคยหลอกคนใดคนนึงแล้วก็น่าจะเอาภาพพวกนั้นไปหลอกคนอื่นต่ออีกดีไม่ดีภาพรถที่เอามาอาจจะไม่ใช่ของคนร้ายเองก็ได้ ได้ใบจากสถานีตำรวจหลังแจ้งความแล้วก็เอาไปติดต่อธนาคารที่เราโอนไปนะคะ

2020.07.24 16:29

Nattaon

นั่นแหละค่ะทำตามที่ความคิดเห็นที่ 1 ก็ดี แจ้งความค่ะแต่แปลกใจนะว่าทำไมคุณถึงกล้าซื้อรถทางออนไลน์ได้? ขนาดไปเลือกซื้อรถตามเต็นท์ยังโดนหลอกได้เลย โลกออนไลน์อ่ะมันไม่ได้สวยหรูอย่างที่คุณคิดหรอกนะคะ เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพมันเยอะมาก มันสามารถที่จะเอารูปอะไรโพสต์ลงไปก็ได้ ทางที่ดีที่สุดต่อไปนะคะถ้าคุณจะซื้อรถอีกที แนะนำให้คุณไปดูด้วยตัวเองจะดีกว่าค่ะ

2020.11.08 1:18

อบอุ่น

คิดว่าคนที่หลอกคุณเขาคงจะทำเรื่องนี้มาอย่างชำนาญแล้วนะคะ อาจจะยากที่คุณจะได้เงินคืนหรือว่าติดตามตัวเขา เงินมัดจำที่คุณโอนไปจะไม่ใช่เงินจำนวนมากเพราะอะไรนะคะ เพราะไม่ใช่เรื่องง่ายเลยที่จะได้คืน ถือซะว่าเป็นบทเรียน ที่แสนเจ็บปวดที่คุณจะจำเอาไว้นะคะคราวหน้าถ้าเจอรถมือสองในเน็ตอีก ไม่ว่ายังไงก็ตามอยากโอนเงินมัดจำให้เขาก่อนเด็ดขาดจนกว่าจะได้เห็นตัวรถค่ะ

2020.12.10 15:50

JB_007

@อบอุ่น ใช่ครับผมเห็นด้วย เรายังไม่ได้มั่นใจขนาดนั้นไม่ควรจะโอนเงินให้เขาก่อนเลย อยากแนะนำจขกทนะครับคราวหน้าคราวหลังถ้าอยากจะซื้อรถมือสอง ที่อื่นที่ไม่ใช่จังหวัดที่คุณอยู่ ผมว่าลงทุนเดินทางไปดูไปเช็คสภาพรถด้วยตัวเองจะคุ้มกว่า ไม่เสี่ยงโดนหลอกเรื่องสภาพรถแล้วก็ไม่เสี่ยงโดนหลอกเอาเงินด้วยครับ ครั้งนี้คงเป็นบทเรียนแล้วล่ะ

2021.02.28 9:16

ชาญวุฒิ

ตามไปถึงที่เลยครับ ไม่ทราบว่าอยู่ใกล้ๆพอที่จะเดินทางได้ไหมละครับ ถ้าเดินทางไปไหวก็รองดูครับ แต่ ถ้าคิดว่าไปยังไงก็ไม่ได้รถยนต์แน่ๆ ให้ไปลงบันทึกประจจำวันเอาไว้ครับ เอาเอการที่เราโอนเงินค่ามัดจำไปด้วยนะครับ แล้วก็พวกแชท ข้อความที่เราคุยกับเขาเอาไว้ด้วยครับ แต่ก็ต้องรอหน่อยนะ เพราะว่าคดีแบบนี้มีเยอะเลยครับ

2021.08.26 6:12

ศรัญญา

เราคิดว่าตามไปถึงที่ก็ไม่น่าจะหาคนขายเจอแล้วละคะ ป่านนี้ คงหนีหายไปเรียบร้อยแล้วละ แต่ มีพวกสลิปโอนเงิน พวกนี้ติดเอาไว้ใช่ไหมคะ แบบนี้ ก็เอาไปแจ้งความก่อนคะ วันหลังถ้าจะซื้ออีก เรานัดกันดู รถยนต์เลยดีกว่าคะ จะได้สบายใจกันทั้ง2ฝ่าย แล้วไอ้พวกที่บอกว่า ต้องมัดจำก่อน พวกนี้ ตีเอาไว้เลยว่าหลอกเราแน่นอนคะ

2021.09.29 16:1

ทวิรัฐ

ป่านนี้คนที่โกงน่าจะหายเข้ากลีบเมฆแล้วละครับ ตามตัวก็น่าจะไม่ได้แล้ว ถ้าอยากทราบข้อมูลของคนนี้รองๆเข้าไปหาที่เวบเบลคลิสดูก็ได้นะครับ เวบนี้เขาจะแจ้งว่าคนนี้มีกี่คดีความแล้ว แล้วขอแนะนำครับ ถ้าเพื่อนๆคนไหนต้องโอนเงินที่เป็นจำนวนมากๆแบบนี้ ขอให้เชคความน่าเชื่อถือของคนที่เราจะโอนเงินก่อนนะครับ ถ้าไม่อยากโดนแบบนี้อีก

2022.01.29 15:29

/tanApan/

สรุปว่าเจ้าของกระทู้โดนหลอกเรื่องซื้อรถยนต์มือสองจริงๆมั้ยครับ เขาไม่เอารถมาส่งให้คุณเหรอ ถ้าอย่างนั้นก็น่าเสียใจและเสียดายเงินจริงๆ ถึงจะเป็นเพียงเงินมัดจำ แต่ผมว่ามันก็หลายบาทนะครับ ยิ่งเสียเงินไปฟรีๆโดยที่ไม่ได้อะไรกลัมาเลยนี่ยิ่งเซ็งเลยอะ บางทีมันก็ดูยากนะว่าเขาขายรถมือสองจริงหรือเปล่า ต้องไปดูรถเองละครับ

2022.04.23 15:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี