Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราโดนหลอกโอนเงินทางธนาคาร ดึงเงินกลับคืนได้ไหมคะ?

คือเราไปซื้อของออนไลน์ค่ะ ผ่านทางกลุ่มใน Facebook เราก็ตกลงซื้อขายของเรียบร้อยโอนเงินไปเสร็จแล้วเพิ่งมาเห็นว่าคนที่เราซื้อขายด้วยเนี่ยมีประวัติเคยโกงคนมาก่อนหน้านี้ หลังจากที่เราโอนเงินเสร็จแล้วก็ติดต่อไม่ได้ด้วยเฟซก็หายไปเลย เราก็เลยอยากจะดึงเงินที่เราโอนไปกลับมานะคะ เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นแบบนี้เราไปแจ้งกับทางธนาคารของเราให้เขาดึงเงินจากทางนู้นกลับมาได้ไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ibha

คือกรณีแบบนี้ถ้าเราไปบอกธนาคารเฉยๆว่าเราโอนเงินผิดและธนาคารดึงเงินกลับมาเนี่ยธนาคารก็ต้องได้รับความยินยอมจากบัญชีปลายทางก่อนค่ะ ซึ่งถ้าอีกฝั่งเป็นมิจฉาชีพจริงๆเขาก็คงไม่ยอมรับ ทางที่ดีตอนนี้ไปแจ้งความก่อนค่ะและหลักฐานการแจ้งความน่ะค่อยไปติดต่อธนาคารไม่อย่างนั้นธนาคารก็ทำอะไรให้ไม่ได้ค่ะ เราเองเวลาซื้อของทางกลุ่มใน Facebook นี้ก็ต้องระวังเหมือนกัน

2020.07.25 16:29

creamrock

ใช่ค่ะเห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 1 ธนาคารเขาไม่มีสิทธิ์ที่จะดึงเงินออกจากบัญชีแล้วโอนมาคืนให้เราได้นะคะ แนะนำให้ไปแจ้งความนะคะแล้วเอาหลักฐานนี้มาติดต่อกับทางธนาคารธนาคารให้ทางธนาคารช่วยอายัดบัญชีของมิจฉาชีพคนนั้นค่ะ เขาจะได้ไม่สามารถที่จะไปหลอกคนอื่นได้อีก ส่วนเรื่องเงินตรงนี้คุณต้องรอทางตำรวจจัดการก่อนนะคะคุณถึงจะได้คืน

2020.11.08 1:14

คุณสวย

นี่แหละคือสิ่งที่เราเองก็กลัวอยู่ตลอดเวลาซื้อของออนไลน์ โดยเฉพาะร้านค้าที่ไม่มีบริการเก็บเงินปลายทางเนี่ยถึงแม้เราจะถูกใจสินค้าตัวนั้นมากแค่ไหนเราก็ตัดใจที่จะไม่ซื้อเพราะไม่อยากเสียเงินค่ะ โดยเฉพาะร้านค้าที่อยู่ตาม Facebook ซึ่งหาความแน่นอนและความไว้วางใจได้ยาก แล้วส่วนมากก็จะให้โอนเงินไปก่อนถึงจะส่งของมาให้ เราก็เลยเลือกใช้บริการร้านค้าที่มีเก็บเงินปลายทางเท่านั้น

2020.12.10 15:51

JB_007

เข้าใจอารมณ์ของ จขกท. นะครับ คงเซ็งน่าดู เดี๋ยวนี้ร้านค้าออนไลน์อันไหนจริงอันไหนหลอกก็เชื่อยาก แล้วก็เช็คยากจริงๆ ผมก็เลยเลือกซื้อของออนไลน์ โดยใช้วิธีชำระเงินปลายทาง มาตลอด เพื่อความปลอดภัยนะครับไม่อยากจะเสียเงินฟรีๆแม้แต่บาทเดียวให้กับพวกมิจฉาชีพ แต่ก็มีร้านค้าออนไลน์บางร้านนะที่ก็ยอมโอนเงินให้เขาก่อนเพราะว่าผมเช็คมาดีแล้วว่า เชื่อถือได้

2021.02.28 9:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี