Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

แต่เห็นมือถือลดราคามาครับจากเว็บไซต์เว็บนึงแต่ตอนที่ซื้อเข้าไปในเว็บไซต์เนี่ยของมันหมด แล้วก็มีคนมาแนะนำว่าให้เราไปซื้อกับเพจนี้ดู พอไปดู ก็มีมือถือรุ่นที่ผมอยากได้ในราคาที่ถูกกว่าในเว็บไซต์ด้วย ผมก็เลยตัดสินใจซื้อมือถือเครื่องนั้น แต่คนขายขอให้จ่ายค่ามัดจำมือถือก่อน แต่ผมก็กลัวมันๆอยู่ครับตอนแรกว่าจะโดนโกงหรือเปล่าปรากฏว่าพอโอนเงินค่ามัดจำมือถือไปเท่านั้นแหละ ปิดเฟซหายเลยครับ ไม่อยากรู้ว่าผมไปบอกให้ธนาคารดึงเงินกลับจากบัญชีที่โอนไปได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สันติ

หลายคนเลยค่ะที่เจอ เราเองก็เคยโดนเช่นกันค่ามัดจำตอนที่ซื้อหนังสือในเพจ Facebook อยู่เหมือนกัน หลังจากนั้นเขียนเลยค่ะไม่โอนค่ามัดจำก่อน หรือไม่อย่างนั้นก็ต้องซื้อขายผ่านคนกลางอะไรแบบนี้ไม่งั้นมีโอกาสที่เราจะโดนหลอกเยอะ ถ้าโดนหลอกแบบนี้เราว่าไปแจ้งความก่อนดีกว่าค่ะ แล้วค่อยไปติดต่อกับธนาคาร ถ้ามีเอกสารธนาคารอาจจะดำเนินการช่วยเราติดต่อกับเจ้าของปลายทางได้ด้วยค่ะ

2020.07.26 16:29

yut19955

แบบนี้คุณต้องไปแจ้งความก่อนเลยครับ หลังจากนั้นผมแนะนำให้คุณเอาใบแจ้งความไปติดต่อกับทางธนาคารแล้วขออายัดบัญชีของมิจฉาชีพรายนั้น เพื่อคนอื่นก็จะได้ไม่ต้องโดนหลอกได้ด้วย จากนั้นคุณก็รอครับเดี๋ยวเขาก็จะทำเรื่องตรวจสอบให้คุณเอง แต่การที่คุณจะได้เงินคืนนั้นผมก็ไม่รู้นะว่าคุณจะได้คืนหรือเปล่าอันนี้ต้องรอดูกันต่อไป

2020.11.08 1:9

USA77

ผมว่าแจ้งธนาคารไปก็ไม่มีประโยชน์นะครับ เขาคงจะดึงมันกลับมาให้คุณไม่ได้เพราะคุณเป็นคนตัดสินใจโอนเงินไปให้ทางนั้นเอง อย่างที่คอมเมนต์ข้างบนบอกไปแล้วนะครับอันดับแรกแจ้งความไว้ก่อนเลย แต่เรื่องจะไปถึงไหนอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันนะ จะสามารถหาตัวคนผิดได้หรือเปล่า บอกตรงๆเลยว่าโอกาสน้อยมากครับ ไม่อย่างนั้นหลายคนก็คงไม่โดนหลอกอยู่เรื่อยๆหรอกเพจ Facebook มีอันตรายจริงๆ

2020.12.11 14:4

JB_007

ไอ้วิธีจะดึงเงินกลับมานั้นมันไม่ง่ายขนาดนั้นหรอกครับ ไม่งั้นคนอื่นที่เคยโดนหลอกก็คงหมดปัญหาไปละกับการที่จะได้เงินคืน ผมว่าคุณทำใจเถอะครับ เงินที่เสียไม่ได้กลับคืนมาง่ายๆหรอก มันต้องไปพิสูจน์หลักฐานรวบรวมเอกสารเดินเรื่องอะไรมากมาย ถึงแม้จะแจ้งความก็ได้แค่ลงบันทึกประจำวันเท่านั้น ที่พูดอย่างนี้ได้เพราะเพื่อนผมก็เคยโดนเหมือนกัน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

2021.02.28 9:21

Pranat ww

ที่ผมเคยอ่านเจอ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เวลาที่เราโอนเงินไปผิดบัญชีต้องแจ้งกับเจ้าหน้าที่ธนาคารของเรา แล้วเขาจะติดต่อกับธนาคารที่เราโอนเงินผิดไป เพื่อจะติดต่อกับเจ้าของบัญชีที่เราโอนเงินให้เขาผิดน่ะครับ ทีนี้ก็รอว่าคนนั้นจะโอนเงินคืนมาหรือเปล่า เพราะไม่มีใครบังคับให้เขาเอาเงินออกจากบัญชีได้หรอกครับ แต่ถ้าเป็นการโกงไม่รู้ว่าต้องทำยังไงนะครับ

2021.09.26 14:50

ธเนษฐ

จบครับ ถ้าธนาคารติดต่อกับเจ้าของบัญชีที่เราโอนเงินไป พวกที่โกงเงินแบบนี้มันทำเป็นขบวนการครับ มีการไปจ้างคนมาเปิดบัญชีแทนแล้วก็เอาบัญชีนั้นมาใช้เพื่อให้เราโอนเงินเข้าไป แบบนี้ตามตัวได้ยากครับ ถ้าตำรวจตามจับจริงๆก็ไปไม่ถึงคนโกงหรอก ส่วนใหญ่จะไปจบที่คนรับจ้างเปิดบัญชีซะมากกว่าครับ ต้องทำใจเอาไว้เลยว่าไม่ได้คืนแน่ๆ

2022.01.09 14:58

โชติกา

แบบนี้ต้องทำใจอย่างเดียวเลยคะ ไม่น่าจะได้เงินคืนอย่างแน่นอนเลย แต่ยังไงแล้วเพื่อความสบายใจของพี่ เพื่อเป็นข้อมูลให้กับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ พี่ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนเลยคะ อย่างน้อยๆก็น่าจะเป็นการป้องกันสำหรับคนอื่นๆได้ด้วยเหมือนกันคะ คนพวกนนี้ต้องจับเอาเข้าคุกให้ได้ หากินอยู่กับการหลอกลวง

2022.03.13 14:1

Prarp34

คนที่มาแนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปดูเพจขายของนั้น เขาคงไม่รู้ง่าคนขายจะโกงไม่อย่างนั้นคงไม่แนะนำ แต่ที่น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้ก็คือ ทำไมจะต้องมาโกงตอนที่คุณไปสั่งซื้อของกับเขาด้วยก็ไม่รู้ มาอ่านกระทู้ของคุณแบบนี้ ผมเซ็งแทนเลยครับ แล้วคุณได้เงินคืนมั้ยครับเนี่ย ถ้าได้คืน มาบอกวิธีที่ทำให้คุณได้เงินคืนด้วยนะครับ

2022.04.16 16:4

Ura210

เงินเข้าบัญชีของเขาไปแล้ว คงเอาคืนมาไม่ได้หรอกค่ะ หลายคนก็เจอแบบเจ้าของกระทู้นี่แหละ น่าเสียดายเงินแทนคุณ แต่ก็ต้องทำใจ เราว่าคุณคงไม่ได้คืนแล้วล่ะ ครั้งหน้าต้องเพิ่มความระมัดระวังเมื่อซื้อของจากเฟซหรือเพจใดก็ตาม เอาจริงๆ บางทีมันก็ดูยากมากนะ คนอื่นซื้อกันได้ไม่มีปัญหา พอมาถึงเราซื้อบ้างกลับโดนหลอกซะงั้น

2022.05.18 16:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี