Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าเราน่ะชอบซื้อ ของที่ขึ้นแบรนด์จากทางเพจไม่เข้าทางเว็บไซต์ค่ะ แล้วของที่เราซื้อมาครั้งล่าสุดเนี่ยมันเป็นของปลอมเป็นของกอล์ฟมันเป็นของเก๊ก็เลยติดต่อไปทางเจ้าของที่ขายมาให้ทางก็ยืนยันว่าเป็นของแท้ แล้วคุยกันเคลียร์กันไม่ได้ค่ะ เราอยากรู้ว่าถ้าเป็นแบบนี้ เราสามารถแจ้งความได้ไหมคะ เพราะว่าถึงจะเป็นสินค้าชิ้นเล็กๆแต่ของมันก็หลายตังค์อยู่นะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Barney

คือถ้าเป็น สินค้าของปลอมดำเนินเรื่องยากอยู่ค่ะ เพราะเราต้องมีหลักฐานเพื่อพิสูจน์กับทางตำรวจจริงๆว่าของที่เราได้รับจากการซื้อขายเนี่ยเป็นของปลอมจริงๆ ถ้าเราสามารถพิสูจน์ได้จริงๆว่าของที่เราได้รับมาจากการซื้อขายครั้งนี้เป็นของปลอมเราก็สามารถแจ้งความได้แต่เอาเข้าตรงๆแล้วก็ยากนะคะที่ตำรวจจะเดินเรื่องให้จนถึงที่สุด แต่ถ้าสินค้าแบรนด์ที่เราซื้อมีชื่อเสียงมากอาจจะจ้างทนายฟ้องร้องได้ค่ะ

2020.07.27 16:29

Nongwaa

ก่อนอื่นเลยแนะนำให้คุณไปแจ้งความร้องทุกข์ค่ะ แต่คุณต้องมีหลักฐานที่จะพิสูจน์ให้ได้นะคะว่ามันปลอมยังไง?? ไม่ใช่ไปพูดลอยๆไม่งั้นคุณจะโดนข้อหาเองนะคะ ถ้าคุณพิสูจน์ได้ว่ามันเป็นของปลอมจริงๆคุณสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายได้เพื่อที่จะเรียกเงินคืน แต่คุณก็ลองคิดดูว่ามันคุ้มหรือเปล่าถ้าคุณจะฟ้องร้องอาจจะต้องเสียมากกว่าราคาของด้วยซ้ำนะคะ

2020.11.08 1:4

USA77

การซื้อของแบรนด์เนม แล้วกลับได้ของปลอมมาไม่ใช่ของแท้เนี่ยเป็นเรื่อง ปกติเลยนะครับ เกิดขึ้นบ่อยมากๆ แต่คนที่ซื้อก็น่าจะมีการสังเกตอะไรให้ดีซะก่อน เพราะว่าของแบรนด์เนมหรือพวกสินค้าที่เป็นของแท้จริงๆถ้าราคาถูกเกินไปไม่มีทางหรอกที่คุณจะได้ของจริงครับ เพราะของพวกนี้จะต้องราคาแพงๆราคาสูงๆทั้งนั้น ถ้าคุณจ่ายไปในราคาถูกแล้วได้ของปลอมมา ก็ใครไม่ได้ครับนอกจากโทษตัวเอง

2020.12.11 14:7

Master

ปกติของแบรนด์เนมที่เอามาขายมือสอง ส่วนมากก็จะมีราคาสูงอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้าของแบรนด์เนมที่เอามาขายมือสองราคาถูกมากเกินไป ก็ทำใจเอาไว้ได้เลยว่าคุณอาจจะโดนหลอกขายของปลอมครับ นี่คงจะเป็นบทเรียนสำหรับจขกท. เลยล่ะ ที่จริงคุณชอบซื้อของแบรนด์เนมก็น่าจะศึกษาหาข้อมูลเอาไว้ก่อนนะครับ หวังว่าคราวหน้าจะไม่โดนหรอก

2021.02.28 9:23

CharnnrahC

ของแบรนด์เนมที่เจ้าของกระทู้ซื้อมันคืออะไรเหรอครับ เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า หรือเครื่องประดับ ถ้าเป็นของพวกนี้ต้องซื้อจากร้านของเขาเลย ดีที่สุดครับ แล้วเรื่องที่โดนหลอกให้ซื้อสินค้าปลอมเป็นยังไงบ้าง คุณดำเนินการอย่างไร แล้วได้เงินคืนมามั้ยครับ ถ้าได้เงินคืนมา ผมดีใจกับคุณด้วยจริงๆ ยากมากนะครับการได้เงินคืนเนี่ย

2021.09.29 15:57

นฤมล

เรื่องนี้เจอกันบ่อยไปคะ แต่ทำไมเจ้าของร้านเขายังยืนยันละคะว่าสินค้าของเขาเป็นของแท้ ส่วนใหญ่ถ้าเป็นคนที่โก้งเวลาที่เรารับของหรือว่าโอนเงินไปแล้ว ก็จะบล๊อคการติดต่อกับเราทุกช่องทาง เราว่ากรณีแบบนี้ทางร้านที่ขายของมาให้คุณน่าจะโดนยัดใส้สินค้ามาแน่ๆ ยังไงก็ขอเคียร์กันให้ได้นะคะ แจ้งความเสียเวลาทั้งสองฝ่าย

2021.10.07 14:56

Prakasit--

ซื้อของแบรนด์เนมต้องระวังให้มากครับ ซื้อจากร้านที่เชื่อถือได้ดีกว่า อย่าว่าแต่ของแบรนด์เนมมือ 1 เลยครับ แม้แต่ของแบรนด์เนมมือ 2 ยังต้องดูเลยว่าร้านไหนขายของแบรนด์เนมจริงหนือว่าของปลอม เงินจะกี่บาทมันก็เป็นเงินน่ะครับ จ่ายเงินไปแล้วไม่ได้ของอย่างที่ต้องการ มันน่าเสียดาย เสียเวลาเช็คร้านหน่อยก่อนจ่ายเงินซื้อของครับ

2021.10.11 6:54

<Attakorn>

เจ้าของกระทู้ซื้อของแบรนด์เนมจากดพจต่างๆมานานหรือยังครับ ที่ผ่านมาคุณได้ของแท้มาตลอดเลยเหรอ น่าเสียดายที่ครั้งนี้คุณถูกหลอกขายของปลอม แต่การซื้อของแบรนด์เนมจากเพจมันค่อนข้างเสี่ยงอยู่แล้วนะ คนที่รับหิ้วของอีก ไม่รู้ว่ารับหิ้วของแท้จริงๆหรือเปล่า จากวันนั้นคุณคงไม่กล้าสั่งของจากเพจอีกแล้ว การได้ของหรือเงินคืน..มันยาก

2021.10.25 8:13

gen82

เพิ่งมีข่าวเรื่องการซื้อขายกระเป๋าแบรนด์เนม ไม่รู้ว่าได้เห็นข่าวนี้กันบ้างหรือเปล่า เป็นเรื่องเป็นราวกันใหญ่โตเลยทีเดียว สรุปว่าจบยังไงผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับเนี่ย ตามข่าวอยู่ไม่กี่วันเอง นี่ละนะ ใครอยากได้ของแบรนด์เนม ตัวเองต้องรู้ก่อนว่าของแท้กับของปลอมมันต่างกันยังไง ถ้ายังไม่มั่นใจจริงๆต้องถามผู้รู้ครับ

2022.01.10 13:44

38yangdee6

เจ้าของกระทู้บอกว่า "ของที่เราซื้อมาครั้งล่าสุดเนี่ยมันเป็นของปลอมเป็นของกอล์ฟ" ตกลงว่าเป็นของปลอม หรือ เป็นของกอล์ฟครับ ถ้าเป็นของกอล์ฟ ก็เอาไปคืนคุณกอล์ฟสิครับ เดี๋ยวเขาก็หาของแย่หรอก..ล้อเล่นนะครับ เรืองของที่คุณว่ามันคงนานมาแล้ว ทำใจเถอะครับและจำไว้เป็นประสบการณ์ด้วยว่าซื้อของมือสองต้องเลือกร้านให้ดี

2022.03.17 5:42

Kanok..ok

ของแบนด์หรูๆ ต้องซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้จริงๆ ต้องหาข้อมูลแบบจริงจังก่อนที่จะตัดสินใจซื้อของครับ ผมบอกได้เท่านี้แหละ ส่วนตัวไม่ค่อยรู้จักของแบรนด์เนม ราคาเอื้อมไม่ถึงครับ เคยเห็นแต่ในข่าวว่าคนซื้อของแบรนด์เนมจากร้้านค้าออนไลน์แล้วได้ของปลอมมา เสียดายเงินแทนเลย ของพวกนี้ราคาสูงมากแม้จะเป็นมือสองก็เถอะครับ

2022.04.13 14:11

ป๊อบคอร์น***

มั่นใจใช่มั้ยคะว่าเป็นของปลอมแน่ๆ เจ้าของกระทู้ได้ของคืนมั้ย บอกวิธีตามหน่อยได้มั้ยคะ เรื่องโดนหลอกซื้อของปลอมคงโดนกันหลายคนอยู่ ไม่รู้ว่าคนที่เคยเจอแบบนี้ได้ของคืนมากันบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่ได้คืนเลย ไม่ว่าจะเป็นเงินหรือของที่ซื้อไป น่าเสียดายมากนะ ครั้งหน้าต้องดูให้ดีๆอะว่าร้านนั้นขายของประเภทไหนกันแน่

2022.05.20 12:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี