Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

คือเรามีเพื่อนสมัยเรียนมหาลัยไม่ได้เจอกันหลายปี ชวนให้ร่วมลงทุนด้วยกันนะคะ บอกว่าลงทุนแค่ไม่กี่พันก็ได้ผลตอบแทนหลักแสนแล้ว ด้วยความที่เราไว้ใจเราก็เลยเริ่มลงทุน เงินที่เราลงทุนไปช่วงแรกก็ได้คืนค่ะ แต่ช่วงหลังๆมาก็เริ่มได้บ้างไม่ได้บ้างกองกันไปเรื่อยๆก็เริ่มเยอะขึ้นจนล่าสุดนี้ขาดการติดต่อก็เลยมั่นใจว่าโดนหลอกแล้ว อยากรู้ว่าแบบนี้เรามีโอกาสจะได้เงินคืนไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ariel

เราเคยเห็นนะคะมันเป็นแชร์โครงการร่วมลงทุน ที่บอกว่าลงทุนแค่นิดหน่อยก็ได้ผลตอบแทนหลักแสนหลักล้านแล้ว ซึ่งที่จริงมันเป็นไปไม่ได้ค่ะเราว่าดีไม่ดีเพื่อนที่มาบอกให้คุณร่วมลงทุนก็อาจจะโดนทาง ตื่นแล้วออกมาอีกทีก็ได้เพราะว่าแชร์ลงทุนพวกนี้นะมันต้องเป็นเหมือนการหาคนเข้าร่วมทีมเยอะๆก็จะได้ส่วนต่าง โอกาสเอาเงินคืนเราไม่มั่นใจแต่อยากให้ไปแจ้งความก่อนเลยนะคะ ถ้ามีผู้เสียหายหลายคนอาจจะแจ้งความฟ้องร้องคดีและเอาเงินคืนได้ค่ะ

2020.07.29 16:29

nutcha.88

บอกเลยว่ายากที่จะได้เงินคืน...ทำใจซะเถอะค่ะ เพราะมิจฉาชีพเอาเงินตรงนี้ไม่รู้เอาไปหมุนอะไรยังไง หาต้นตอที่มาที่ไปไม่ได้ มีทางเดียวที่ทำได้คือคุณสามารถที่จะชวนผู้ร่วมลงทุนตรงนี้ไปแจ้งความเพื่อที่จะเอาผิดกับคนที่มาหลอกได้ แนะนำให้คุณรวบรวมหลักฐานกับผู้ที่ร่วมแจ้งความกับคุณด้วย ตรงนี้สามารถเเจ้งความร่วมกันได้กับผู้เสียหายรายอื่นๆนะคะ

2020.11.08 2:21

Ole'

การลงทุนก็มีความเสี่ยงแบบนี้ล่ะค่ะ บางครั้งคุณอาจจะไม่ได้โดนเพื่อนหลอกหรือว่าโดนโกงก็ได้นะแต่การที่เราลงเงินไปเพื่อลงทุนกับอะไรสักอย่างบางครั้งมันก็ขาดทุน หรือได้ผลตอบแทนกลับมาน้อยจนทำให้รู้สึกว่าโดนโกง ถ้าคนที่ไม่เคยลงทุนมาก่อนก็จะคิดแบบนี้ แต่การลงทุนจริงๆก็มีลักษณะแบบนี้นั่นแหละค่ะ บางครั้งแทบไม่ได้เงินหรือผลตอบแทนกลับคืนมาเลยก็มี

2020.12.11 14:11

Master

@Ole' ถ้าเป็นการลงทุนที่มีการใช้ความคิดหรือทำอะไรบ้างบางอย่างก็อาจจะเป็นอย่างที่คุณพูดนะครับ ว่าอาจจะมีขาดทุนบ้างได้กำไรบ้าง แต่ถ้าในกรณีของจขกท ผมว่าอาจจะเป็นการลงทุนที่ดูเหมือนว่าได้เงินง่ายเกินไปแค่ลงเงินเราก็รอที่จะได้รับผลตอบแทนเท่านั้น บอกไว้ก่อนเลยว่าการลงทุนแบบนี้ส่วนมากจะเป็นการโดนหลอก เป็นเหมือนแชร์ลูกโซ่เลย

2021.02.28 9:26

Ananchai

เป็นเพื่อนกันมาก่อนก็ไว้ใจไม่ได้นะครับ เสียดายเงินแทนเจ้าของกระทู้จริงๆ ทีเพื่อนของคุณบอกว่าลงทุนแค่ไม่กี่พันก็ได้ผลตอบแทนหลักแสน มันก็จะได้เงินเยอะไปนะครับ แต่ก็นะ คงเห็นว่าเป็นเพื่อนกันมาก่อนเลยไม่คิดว่าจะทำกันแบบนี้ใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นคนอื่นคงไม่กล้าไปลงทุนด้วยหรอก อย่างน้อยก็เป็นบทเรียนให้ตัวเองและคนอื่น

2021.09.28 7:53

พิมลรัตน์

เราว่าไม่ใช่แค่คุณหลอกคะ ที่โดนหลอกเราว่าเพื่อนคุณเองก็น่าจะโดนด้วยแหละคะ แต่เพื่อนคุณอาจจะอยู่ในสายที่สูงกว่าคุณนิดหนึ่งคะ โกงแบบนี้ สามารถแจ้งวามเอาผิดได้เลยคะ แต่ ประเด็นคือแจ้งความได้ แต่จะได้เงินคืนหรือเปล่านั้น อันนี้เราก็ไม่แน่ใจคะ เพราะว่าคนที่โกงบางคน ยอมติดคุก ไม่มีไม่หนีแถมไม่จ่ายคะ ฟ้องไปก็ขาดทุน หลายคนเลยปล่อยๆไป

2021.10.12 14:40

Rattapong)))

ถามได้มั้ยครับว่าเจ้าของกระทู้ได้เงินคืนมาหรือเปล่า มันยากนะ การจะได้เงินคืนจากคนที่เขาตั้งใจจะมาเอาเงินของเราไป ได้เงินแล้วก็เงียบหายไปเลย ถ้าคุณได้เงินคืน ผมยินดีกับคุณด้วยจริงๆ มาบอกวิธีที่ได้เงินคืนด้วยนะครับ ผมว่าหลายคนอยากรู้ เอาไว้เป็นข้อมูลเผื่อเจอกับตัวเองจะได้แก้ไขถูก ถ้าไม่ได้คืนก็เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ

2021.10.14 13:14

Jirapa ka

เพื่อนเจ้าของกระทู้ได้บอกหรือเปล่าคะว่าเอาเงินไปลงทุนอะไร ที่บอกว่าลงทุนแค่ไม่กี่พันบาทก็ได้ผลตอบแทนหลักแสน มันจะได้จริงๆเหรอคะ แต่คนที่มาบอกคุณคือคนที่เป็นเพื่อนกัน ก็อาจทำให้คุณคิดว่ามันน่าจะเป็นไปได้อะเนอะ นี่แหละนะ คนใกล้ตัวทำร้ายกันง่ายดายแบบนี้เลย รู้จักกันยังไงก็ต้องระวังให้มากจริงๆ คนจริงใจหายากค่ะ

2021.10.27 13:50

vitvit

อยากถามแต่จะกลายเป็นตอกย้ำเจ้าของกรทะู้หรือเปล่าเดี๋ยวจะมาโกรธผมเอา อยากรู้ว่าคุณได้เงินคืนหรือเปล่าครับ ถ้าคุณได้คืนถือว่าเป็นเรื่องที่ดีมากๆ โอกาสแบบนี้หายากมากนะครับ หากเป็นแบบนั้นจริงผมก็ดีใจกับคุณด้วย แต่ถ้าไม่ได้คืนก็เสียใจด้วยจริงๆ ไม่รู้จะบอกยังไง เก็บไว้เป็นประสบการณ์แล้วกันครับ กระทู้ของคุณเหมือนเป็นคำเตือนด้วย

2022.01.11 14:37

ส้มอิฐ..จ้าาา

แค่บอกว่า "ลงทุนแค่ไม่กี่พันก็ได้ผลตอบแทนหลักแสน" ฟังดูก็ยากจะเชื่อแล้ว ลงทุนทำอะไรถึงได้ผลตอบแทนมากขนาดนั้น อีกอย่าง คนที่เป็นเจ้าของธุรกิจเขาจะให้เงินปันผลเรามากขนาดนั้นเชียว แต่ก็นะคนที่มาบอกเป็นเพื่อนของเจ้าของกระทู้ อาจจะด้วยความเชื่อใจหรือความเกรงใจเลยยอมลงทุนไปกับเขาด้วย ถือเป็นประสบการณ์ละกันค่ะ

2022.03.18 5:15

76TanaDet

เสียดายเงินแทนเจ้าของกระทู้นะครับ อุตส่าห์เก็บเงินไว้ได้ ไม่น่าจะต้องมาเสียเงินเพราะคนที่ถือว่าเป็นเพื่อนกันมาก่อนเลย เดี๋ยวนี้ไม่ว่าใครก็ไว้ใจกันยาก ต้องดูจากเหตุผลที่เขาเข้ามาหาเรา อย่างเพื่อนที่เข้ามาหาเจ้าของกระทู้ ชักชวนให้ลงทุนด้วยกัน โดยบอกว่าจะได้รับผลตอบแทนที่ดี ถ้ามันดีเกินไปก็น่าสงสัยอยู่นะครับ

2022.04.15 5:26

88Rawiwan88

เสียเงินไปเยอะมั้ยคะ จะว่าไปแล้วน่าเสียดายทั้งเงิน ทั้งเพื่อน ไม่น่าทำกันอย่างงี้เลย นี่ละนะ สมัยนี้ไว้ใจใครยากจริงๆ ยิ่งคนที่เอาเงินไปลงทุนกับคนที่ไม่รู้จัก ไม่รู้ว่าจะโดนกันไปเท่าไหร่นะคะ ข่าวก็มีออกมาให้เห็นอยู่เรื่อยๆเรื่องการลงทุนน้อยแต่ได้เงินคืนกลับมามากๆเนี่ย เอาจริงๆมันก็น่ากลัวนะ ได้เงินคืนเยอะเกิน

2022.05.24 16:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

Scamคืออะไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี