Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกยืมเงินครับ

คือจะหาว่าผมโง่ก็ไม่ว่ากันนะครับ แต่ประเด็นคือผมน่ะติดต่อกับผู้หญิงคนนึงบนโลกออนไลน์โดยใช้ App chat App นึงคุยกันจนสนิท สนิทถึงขั้นยืมเงินกันได้แต่ยังไม่เคยเจอกันครับ เราก็คิดว่าภาพที่เขาใช้ก็เป็นตัวเขาจริงๆ แต่ปรากฏว่า รูปที่เขาเอามาเป็นรูปของพรีเซนเตอร์ ที่ไม่ค่อยมีชื่อเสียงผมก็เลยไม่ค่อยรู้จัก พอถามเจ้าตัวก็อ้ำอึ้ง เงินที่ยืมไปก็ไม่คืน เสียใจครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nimra

สมัยนี้ภาพที่อยู่บนโปรไฟล์ Facebook profile LINE เราเชื่อไม่ได้หรอกค่ะว่าเป็นตัวจริงต่อให้เป็นตัวจริงก็ยังใช้ App แต่งรูปให้ดูดีเลยค่ะ แต่เราไม่อยากจะซ้ำเติมนะคะ กรณีแบบนี้ถ้าคุณมีหลักฐานแล้วอยากแจ้งความดำเนินเรื่องคุณก็ทำได้ค่ะแต่ถ้าไม่อยากมีเรื่องมีราวก็ลองติดต่อกับฝ่ายผู้หญิงดูนะคะ ลองหาทางติดต่อดู เพราะว่าถ้าเรื่องได้ถึงศาลถึงมือตำรวจแล้วตกไม่ค่อยสวยหรอกค่ะ

2020.07.31 16:29

suratti

ขนาดคนตัวเป็นๆยืมเงินยังไม่คืนเลย ทำไมจขกทถึงกล้าให้คนที่ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อนยืมเงิน?? ผมงงมากเลย อย่างที่ comment ด้านบนบอกนะครับ ในโลกออนไลน์เขาจะใช้รูปโปรไฟล์ดีขนาดไหนก็ได้ แต่ในโลกของความเป็นจริงมันไม่ใช่อย่างนั้นหรอกนะครับ ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้มิจฉาชีพยิ่งเยอะคนก็ต้องระวังตัวนะครับอย่าไปเชื่อคนง่าย

2020.11.08 2:2

Ole'

คุณบอกเองนะคะว่าถ้าจะหาว่าคุณโง่ก็ไม่ว่ากัน ก็คงจะต้องบอกว่าเพราะความโง่นั่นแหละค่ะ ยังไม่เคยเจอหน้าค่าตากันก็ให้ยืมเงินซะแล้ว ไม่รู้ว่าคุณไปเอาความมั่นใจ มาจากไหนนะคะว่าคนที่คุยกันผ่าน App เธอผ่านแชทเท่านั้นจะจริงใจต่อกัน ถือว่าเป็นบทเรียนแล้วกันนะคะแต่ไม่รู้ว่าจะเป็นบทเรียนราคาแพงหรือเปล่าไม่รู้ว่าคุณให้เขายืมไปกี่บาท

2020.12.11 14:14

ธงนาศ

แจ้งความนะ มันแจ้งได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารหลักฐานครับว่ามีการให้ยืมแบบไหนครับ น่าเห็นใจนะครับ เพราะตวามไว้ใจนะครับที่ทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ครับ แต่ถ้าแจ้งความไปแล้ว ถ้าไม่มีอะไรคืบหน้าก็ถือว่าครั้งนี้เป็นบทเรียนแล้วกันครับ อย่าไว้ใจใครอีกนะครับ โดยเฉพาะคนที่เราไม่เคยเจอหน้าเลยครับ ขนาดเจอกันรู้จักกันยังโกงเลยครับ

2021.02.09 6:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี