Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตาผมโดนหลอกโอนเงินครับ?

เจอมากับตัวเลยครับเคยได้ยินแต่ข่าวว่ามีคุณตาคุณยายโดนคนร้ายเธอมาหลอกหลอกให้โอนเงินผมก็คิดในใจ ใครมันจะไปเชื่อ ไม่นึกไม่ฝันครับว่าคุณตาของตัวเองก็จะเป็นแบบนั้นด้วย คือมีคนโทรมาบอกว่าเป็นลูกเป็นหลานมาขอยืมตังค์ ตาแกก็ไม่ได้เอะใจพ่อเบอร์โทรเนี่ยแกก็ให้แต่ลูกหลานแกจริงๆไม่รู้ว่าคนร้ายไปได้เบอร์นี้มาจากไหนตอนนี้ก็เครียดกันอยู่เนี่ยครับ ไม่รู้จะเอาอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เดือนเพ็ญ

เรื่องแบบนี้เราก็เคยแต่ได้ยินเหมือนกันค่ะ ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับคุณตาคุณยายของตัวเองเลย คนสมัยนี้ก็ไม่รู้หัวใจทำด้วยอะไรหลอกได้กระทั่งคนแก่ๆ แต่เราก็เข้าใจถ้าคุณตายก็คงรักลูกรักหลานเลยไม่ได้เอะใจว่าคนที่โทรมาไม่ใช่ลูกหลานตัวเอง ถ้ายังไงไปแจ้งความไว้เลยนะคะ คนแบบนี้ไม่น่าให้อยู่ อย่างน้อยก็ต้องให้รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำนะมันไม่ดี ลองรวบรวมราคาและใบแจ้งความดูนะคะ

2020.08.02 16:29

Nattaon

ถ้าคุณตาของคุณอยู่บ้านคนเดียว ตอนนี้ต้องบอกนะคะว่ามิจฉาชีพมันมาในรูปแบบไหนบ้าง บางครั้งคนแก่อยู่คนเดียวก็ไม่ได้ทันคิด ก็ให้ดูข่าวเยอะๆค่ะว่าเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเป็นรูปแบบไหนบ้าง ถ้าเป็นไปได้ต้องบอกคุณตาเลยว่าถ้ามีคนแปลกหน้าโทรมาคุยเกี่ยวกับขายของหรือให้โอนเงินห้ามคุยเด็ดขาด หรือไม่ก็ถ้าคนแปลกหน้ามาหาที่บ้านก็ห้ามเปิดประตูให้ เดี๋ยวนี้มันน่ากลัวจริงๆค่ะ ต้องระวังให้มากๆ

2020.11.08 1:54

December2020

ก็คนแก่เนาะ เวลามีคนโทรมาสร้างเรื่องที่ทำให้เขากังวลหรือว่าร้อนใจ โดยเฉพาะเรื่องของลูกๆหลานๆหรือว่าเรื่องเงินๆทองๆเนี่ย เขาก็จะรีบจัดการเลย โดยที่แม่ระวังว่าเดี๋ยวนี้มันมีผู้ไม่หวังดี ใช้วิธีแบบนี้เพื่อหลอกขโมยเงินด้วย ส่วนมากผู้สูงอายุหรือคนแก่ๆที่อยู่ที่บ้าน มักจะโดนแบบนี้กันบ่อยนะ ถ้าบ้านไหนมีคนเฒ่าคนแก่ อยากจะให้เตือนๆเรื่องนี้กันเอาไว้ด้วย

2020.12.11 14:18

ธงนาศ

พา ตาไปแจ้งความยังครับ ถ้าไม่รีบเดียวตามตัวไม่ทันนะครับ เรื่องนี้ปล่อยผ่านไม่ได้นะครับ เดียวพวกนี้มันได้ใจนะครับ อย่าให้มันมีที่ยืนครับ ผมละไม่ชอบคนหนึ่งเลยครับ ไม่ชอบเลยไอ้พวกแบบนี้ มือตีน ดีๆ ไม่ทำมาหากิน มีแต่สร้างความเดือดร้อนให้กับชาวบ้าน จับได้ น่าจะให้ติดคุกยาวๆไปเลยครับ อย่าให้ออกมาทำแบบนี้อีกได้ครับ

2021.02.09 6:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี