Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ของธนชาติ ดีกว่าบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปยังไงครับ?

ช่วงนึงในเน็ตมีวิดีโอเกี่ยวกับหนังสือการเงินสองเล่ม ว่าเล่มไหนจะช่วยทำให้การเงินของเรารอด ประมาณนี้มั้งครับ ผมไม่ได้ดูจริงๆจังๆ แต่มารู้เอาที่หลังว่าเป็นโฆษณาของธนาคารธนชาติ ไปดูคอมเม้นก็เห็นหลายคนพูดถึงบัญชีตัวใหม่ของธนชาติชื่อ ออมทรัพย์ Ultra Savings เห็นแนะนำกันเยอะครับ บอกว่าคุ้มกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดา เลยอยากรู้ว่าบัญชีนี้ดีกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดายังไงครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lila

วิดีโอตัวนั้นผมก็เห็นบ่อยอยู่นะครับช่วงนึง. บัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติเค้ารวมข้อดีของบัญชีออมทรัพย์กับบัญชีเงินฝากประจำเข้าไว้ด้วยกันครับ ก็อย่างที่เรารู้กันว่าบัญชีเงินฝากประจำจะได้ดอกเบี้ยมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ แต่ข้อเสียคือถ้ายังไม่ครบกำหนด เราจะถอนเงินออกมาไม่ได้ หรือถ้ามีความจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆแล้วถอนออกมา เราก็จะไม่ได้ดอกเบี้ยเพราะเราถอนก่อนกำหนดและก็จะเสียเวลาไปฟรีๆครับ แต่บัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings จะไม่มีปัญหาแบบนั้นเพราะเราจะได้ดอกเบี้ยสูงเหมือนกับบัญชีเงินฝากประจำและสามารถถอนเงินออกมาใช้ได้เหมือนบัญชีออมทรัพย์เลย แถมระหว่างเบิก ถอน เรายังได้รับดอกเบี้ยด้วยครับ เรียกว่าเป็นจุดเด่นของบัญชีตัวนี้เลยก็ว่าได้

2020.08.15 16:29

Wee76

ถ้าถามว่าดอกเบี้ยเยอะกว่าที่อื่นไหมว่าธรรมดานะ คือเอาง่ายๆว่าคุณจะต้องฝากเยอะอ่ะถ้าคุณอยากจะได้ดอกเบี้ยเยอะ ขั้นต่ำเป็นแสนขึ้นไปถึงจะได้ดอกเบี้ยเยอะ ดอกเบี้ยน่าจะประมาณ 1.5 เปอร์เซ็นต์นะ แต่ถ้าฝากไม่ถึงแสนน่าจะประมาณ 0.8 เปอร์เซ็นต์ ถามว่าดีกว่าบัญชีออมทรัพย์ไง ?? คือถอนฟรีได้สองครั้งต่อเดือนโดยไม่คิดค่าธรรมเนียม

2020.11.08 14:29

Dan

เดี๋ยวนี้ธุรกิจธนาคารก็แข่งขันกันดุเดือดมากเลยนะครับ แล้วแต่บัญชีออมทรัพย์ก็ยังต้องมีจุดเด่น และมีอะไรที่พิเศษถึงจะน่าสนใจดึงดูดให้ลูกค้าไปฝากเงินกับธนาคารนั้นๆ อย่างพวกบัญชีออมทรัพย์ Saving อะไรพวกนี้นะครับที่ช่วยให้เราเอาเงินได้มากขึ้นเนี่ยของธนาคารอื่นก็มีนะแต่อาจจะถอนเงินยากไม่เหมือนบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาทั่วไปแต่ของธนชาติไม่มีปัญหาเรื่องการถอนเงินเลยถือว่าน่าจะเอาชนะคู่แข่งได้อยู่นะ

2020.12.12 12:54

ธนชัย

ดีกว่ายังไงเหรอครับ ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรที่ต่างนะครัล เรื่องดอกเบี้ยก็เท่ากันครับ เพราะเป็นบัญชีออมทรัพย์เหมือนกันครับ แล้วที่เขาบอกว่าคุ้มครองชีวิตด้วย เอาจริงๆนะครับ ผมว่าเราไม่ได้รับประโยชน์อะไรจากตรงนี้เลยครับ ถ้าเราวางแผนเอาเงินให้คนข้างหลัง ค่อยน่าทำขึ้นมาหน่อยครับ แต่ถ้าไม่คิดแบบนี้ อย่าเลยดีกว่าครับ

2021.02.09 8:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ มีกำหนดวงเงินฝากไหมครับ?

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากจะเปิดบัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ?

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ คนธรรมดาเปิดบัญชีนี้ได้ไหมครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การลงทุน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

อยากได้รายละเอียดอัตราดอกเบี้ยตามวงเงินของเราในบัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ ค่ะ

อยากจะปิดบัญชีออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ ต้องไปปิดที่ไหนครับ?

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติคิดดอกเบี้ยให้ทุกวัน จ่ายดอกเบี้ยทุกเดือน แถมยังให้ดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.6% ต่อปี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี