Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อัตราดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB ตอนนี้เป็นเท่าไหร่คะ?

เมื่อปีที่แล้วได้ยินว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB มีการปรับดอกเบี้ยให้สูงขึ้น 1.20 เป็น 1.50 ตอนนั้นเลยคิดว่าอยากจะเปิดไปบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ ของธนาคารSCB แต่ผ่านมาจนข้ามปี เพิ่งจะได้มีเวลาว่างค่ะ ยังสนใจบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB ตัวเดิมอยู่ แต่ไม่มั่นใจว่าดอกเบี้ยตอนนี้ยังเหมือนเดิมอยู่ไหมคะ? ถ้าไม่อัตราดอกเบี้ยตอนนี้อยู่ที่เท่าไหร่?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Verner

อืม ที่ดูมานะคะ อัตราดอกเบี้ยตอนนี้ของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ ของธนาคาร SCB อัตราเฉลี่ยมีตั้งแต่ 0.50% จนถึง 1.50% ต่อปีค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินฝากของเราด้วยค่ะ อย่าง ถ้าจำนวนเงินที่เราฝากเข้าไปไม่เกิน 5 ล้านบาท อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะอยู่ที่ 1.50% ต่อปี แต่ถ้าจำนวนเงินฝากของเราเกิน 5 ล้านบาท ส่วนที่เกิน 5 ล้านบาทขึ้นไป อัตราดอกเบี้ยที่ได้จะอยู่ที่ 0.50% ต่อปีค่ะ ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB ตอนนี้ก็ยังทันดอกเบี้ย 1.50% อยู่นะคะ

2020.09.12 16:29

Beer_su

ถ้าคุณอยากได้ดอกเบี้ยเยอะๆคุณไปทำประกันชีวิตไว้เถอะครับ ดอกเบี้ยก็อาจจะสูงกว่านิดนึงธนาคารไม่มาก แต่อย่างน้อยเราก็ได้รับความคุ้มครองด้วย ผมเลือกที่จะทำประกันชีวิตครับเพราะว่าผมไม่อยากจะเล่นหุ้นความเสี่ยงมันเยอะ ส่วนถ้าฝากแบงค์ดอกเบี้ยก็ขึ้นๆลงๆตามสภาพเศรษฐกิจ ผมเลยลองหาวิธีอื่นดูเพื่อให้เงินมันเพิ่มขึ้นมาบ้าง

2020.11.09 5:11

Been

ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยเยอะๆ แนะนำให้เปิดบัญชีเงินฝากประจำดีกว่าค่ะ เพราะการหวังผลตอบแทนจากการทำประกันชีวิตถึงจะได้มากก็จริงแต่ความคุ้มครองด้วย แต่ก็ไม่ง่ายที่ใครคนหนึ่งจะพร้อมซื้อประกันชีวิตนะคะเพราะมีเบี้ยประกันที่ค่อนข้างสูง แต่ถ้าเกี่ยวกับการฝากเงินแล้วได้ดอกเบี้ยเยอะๆ ลองเปลี่ยนจากฝากแบบออมทรัพย์ธรรมดามาเป็นประจำดูได้ง่ายกว่าค่ะ

2020.12.14 7:12

ประกายเพชร

ฝากเงิน กี่บาทคะถึงจะได้ได้ดอกเบี้ยพอใช้นะคะ ในเม้นเพื่อนๆบอกว่าฝากที่5ล้านบาทถึงได้บอกเบี้ยแบบที่ว่า ทำไมต้องฝากเยอะขนาดนั้นด้วย เราคงไม่มีปัญญาหลอกคะ ตอนนี้เงินในบัญชีที่มี ไม่ถึงหมื่นแล้วคะ ถ้าคุณมีเงินมากขนาดนั้นนะคะ เอาไปลงทุนอย่างอื่นตอนนี้น่าจะดีกว่านะคะ หรือเอาไปให้เพื่อนกู้ตอนนี้กำไรน่าจะดีนะคะ

2021.02.10 9:0

ธณาสิทธิ์

ดอกเบี้ยได้เท่านี้ก็ยังดีกว่าขาดทุนกับการลงทุนในช่วงนี้ครับ ช่วงนี้การลงทุนแย่ไป ผมเองยังต้องเอาเงินที่มีไปฝากไว้กับธนาคารก่อนเลยครับช่วงนี้ รอให้ดีกว่านี้แล้วค่อยคิดเรื่องการลงทุนดีกว่าครับ ไ้ดอกเบี้ย ก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรครับ ปล่อยให้คนอื่นกู้ตอนนี้ ก็น่ากลัวกว่านะครับ บางคนชักดาบไปแบบหน้าตาเฉยก็ครับ

2021.08.24 8:54

Tanawat

@Been ก็ใช่นะ สำหรับใครที่อยากออมเงิน อยากได้ดอกเบี้ยเยอะขึ้นมาหน่อยก็บัญชีฝากประจำครับ จัดเลย จัดไป แต่เดี๋ยวนี้เทียบกับเมื่อก่อนไม่ได้นะ ขนาดดอกเบี้ยบัญชีเงินฝากประจำก็ยังให้ไม่เยอะนะเดี๋ยวนี้ ต้องเช็คดูตลอดดอกเบี้ยมันขึ้นๆลงๆ น่าจะค่อนข้างลง ดิ่งลงเรื่อยๆ ก็เลยใครที่แบบว่าอยากลงทุนด้วยการฝากบัญชีเงินฝากประจำได้กำไรจากดอกเบี้ย เขาก็ไม่ค่อยทำกันแล้วครับ

2021.09.28 15:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี