Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

ไปเปิดบัญชีที่ธนาคารออมสินมาค่ะ ไปมาเมื่อวาน พี่พนักงานก็อธิบายเรื่องสิ่งที่เราจะได้จากการเปิดบัญชี อธิบายดีนะคะ แต่เราไม่ได้สนใจเพราะแค่จะเปิดบัญชีไว้เฉยๆก็คิดว่าน่าจะเหมือนเปิดบัญชีที่ะนาคารอื่นและพี่พนักงานก็ไม่ได้บอกเงื่อนไขพืเศษที่เราไม่รู้จัก แต่มาเอะใจตอนที่ได้สมุดบัญชีมา ชื่อบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน ……เงินฝากเผื่อเรียก …งงกับชื่อมากค่ะ ก็เลยใครพอจะรู้ไหมคะว่ามันเป็นบัญชีประเภทไหน?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Zach

ชื่อแปลกจริงๆนั่นแหละครับตอนที่ไปเปิดบัญชีได้สมุดเงินฝากมา ไอ้ผมก็ตกใจ เปิดหาในหน้าเว็บของธนาคารออมสินก็ไม่ได้ให้รายละเอียดอะไรที่ผมสงสัยเลย แต่พนักงานที่ธนาคารออมสินบอกผมมาครับว่า บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีออมทรัพย์ทั่วๆไปนี่แหละครับ แต่ล่ะธนาคารจะเรียกต่างกัน บางที่เรียกบัญชีออมทรัพย์ บัญชีสะสมทรัพย์ ออมสินก็ เงินฝากเผื่อเรียก ก็เป็นบัญชีที่เรารู้จักกันดีนี่แหละครับ ไม่ต้องตกใจไป

2020.09.14 16:29

Meawjaa

อืม..อย่าว่าแต่เจ้าของกระทู้ตกใจเลย เราเองยังตกใจเลยไปเปิดบัญชีแล้วมีบัญชีอะไรแปลกๆชื่อแบบนี้ ทำไมเขาไม่ตั้งชื่อให้มันเหมือนกับชาวบ้านเขาเนอะ จะได้เข้าใจง่ายๆ มีใครรู้บ้างไหมคะว่าเงินฝากเผื่อเรียกเนี่ยเป็นเงินฝากแบบออมทรัพย์หรือฝากประจำหรอคะ? ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้มาแชร์หน่อยนะคะเราเองก็อยากได้ความรู้ค่ะ

2020.11.09 5:19

Been

ไม่เคยใช้บริการหรือมีบัญชีกับธนาคารออมสินมาก่อนค่ะเพราะรู้สึกว่าเขามีบัญชีอะไรหลายรูปแบบมากเกินไปเข้าใจยาก แล้วก็ถ้าเกิดจะใช้บริการที่สาขาธนาคารหรือตู้ atm ก็มีน้อยด้วยถ้าเทียบกับธนาคารอื่นๆ ก็เลยไม่ค่อยได้ใช้ค่ะ ส่วนบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก คุณคงต้องหาข้อมูลเองแล้วนะคะ แต่ก็คงหาไม่ยากค่ะ เข้า Google ก็ได้

2020.12.14 7:16

ประกายเพชร

อ่านชื่อบัญชีตอนแรก ก็งงๆเหมือนกันคะ ไอ้ที่บอกว่าเผื่อเรียก นึกว่าธนาคารจะเรียกอะไรซะอีก ตั้งชื่อแปลกดีคะ เราก็ไม่เคยใช้บัญชีของออมสินเหมือนกันคะ แต่ตอนนี้ กำลังวางแผนเหมือนกันคะ ที่จริงเราต้องการกู้เงินของออมสินนะคะ เลยต้องเปิดบัญชีธนาคารของออมสินด้วยคะ เพราะจะได้ง่ายเวลาที่เราได้สินเชื่อนะคะ สามารถหักเงินผ่านบัญชีได้เลย

2021.02.10 9:0

ธนวัต

ธนาคารออมสินเขาใช้ การเรียกชื่อบัญชี ไม่เหมือนกับธนาคารอื่นๆครับ ตอนที่ฝากเงินเข้าบัญชีแบบนี้ก็งงครับ เพราะ ส่วนใหญ่ จะเจอแค่ ออมทรัพย์ กระแสรายวัน หรือว่า เงินฝากประจำเท่านั้นครับ แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว ว่ามันก็เป็นบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปนั้นแหละครับ ไม่งงแล้วนะครับ ว่ามันชื่อบัญชี เผื่อเรียก มันคือบัญชีอะไร

2021.06.24 5:33

Love_dog

ถ้าอยากรู้ ก็ลองไปเปิดบัญชีนี้ดูสิครับ บัญชีออมทรัพย์ทั่วไป หลายๆธนาคารบางทีก็ใช้ชื่อเรียก ที่ไม่เหมือนกันแล้วก็แปลกออกไป อย่างของผมเนี่ย ใช้ธนาคารไทยพาณิชย์ ก็มีชื่อบัญชีออมทรัพย์ทั่วไป ที่เรียกกันอย่างเช่น บัญชีเงินฝากจากใจ ยกตัวอย่างนะครับประมาณนี้ ผมมีอยู่ 3 บัญชี แต่ละบัญชีก็คนละชื่อกัน ก็เป็นบัญชีออมทรัพย์เหมือนกัน

2021.09.29 14:23

สุภัสสรา

จะไปตกใจหรือว่าแปลกใจกันทำไมคะ ไม่ใช่เรื่องที่น่าจะตื่นเต้นอะไรเลยคะ ไปเปิดบัญชี เดียวทางธนาคารออมสินเขาก็แจ้งเราเองแหละคะว่า บัญชีนี้ มันเป็นแบบไหน แต่เราก็แปลกใจนะคะ ว่าทำไมธนาคารออมสินเขาเรียกชื่อบัญชีไม่เหมือนชาวบ้านเขาเลย หรือว่าเขาสร้างความแตกต่างอะไรแบบนี้หรือเปล่าคะ น่าจะใช้เหมือนๆกันนะจะได้ไม่งง

2021.10.26 8:0

Jamras807

นี่เป็นครั้งแรกที่เปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารออมสินใช่มั้ยครับ เจ้าของกระทู้จึงไม่เคยเห็น "บัญชีเผื่อเรียก" มันก็คือบัญชีออมทรัพย์นั่นล่ะครับ ไม่รู้ว่าธนาคารอื่นมีเรียกชื่อนี้ด้วยหรือเปล่า ผมเคยเห็นชื่อเรียกนี้ของธนาคารออมสินนะ ไม่ว่ายังไงก็ตามผมขอแค่มีเงินมาฝากเข้าบัญชีก็พอครับ จะได้มีเงินไว้ใช้จ่ายกันอะนะ

2022.01.12 7:27

โชติกา

น่าจะมีแค่ของธนาคารออมินอย่างเดียวแหละที่ใช้ชื่อบัญชีแปลกกว่าของคนอื่น ธนาคารทั่วไปก้จะให้ชื่อบัญชีแบบเดียวกันหมดแหละ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมทางธนาครออมสินไม่ยอมเปลี่ยนชื่อบัญชีให้เหมือนกับธนาคารอื่นๆ หรือเขาคิดว่าอันนี้เป็นจุดขายของเขาหรือเปล่า ลูกค้าอาจจะสนใจชื่อบัญชีแปลกๆอะไรแบบนี้หรือเปล่า งงจริงๆ

2022.03.13 14:1

Takoon12

จะไปเปิดบัญชีธนาคาร แต่ไม่ได้ฟังเจ้าหน้าที่เลยว่าเขาจะเปิดบัญชีอะไรให้ แล้วจริงๆเจ้าของกระทู้อยากเปิดบัญชีประเภทไหนครับ ได้บัญชีเงินฝากแบบเผื่อเรียกมา เป็นที่พอใจหรือเปล่า ดีนะที่เจ้าหน้าที่ไม่ได้เปิดบัญชีเงินฝากประจำให้ ไม่อย่างงั้นต้องมีเงินมาฝากเป็นประจำตามเงื่อนไขที่ธนาคารกำหนดด้วย ก็ต้องเตรียมเงินให้ดีล่ะครับ

2022.04.12 14:43

**เอนนี่

สมมตินะคะ ถ้าเจ้าที่ธนาคารบอกให้เจ้าของกระทู้เปิดการใช้บัตรเดบิตด้วย คุณจะรู้ตัวมั้ยคะ ก็ยังดีนะที่คุณเปิดบัญชีเงินฝากแบบเผื่อเรียกแค่อย่างเดียว ไม่อย่างงั้นได้มานั่งงุนงงและสับสนที่บ้านอีกเป็นแน่ เราว่าครั้งต่อไปคุณควรสนใจเวลาที่เจ้าหน้าที่ธนาคารอธิบายถึงสิ่งที่คุณจะสามารถใช้บริการได้นะคะ แค่ชื่อบัญชีคุณก็งงแล้วอะ

2022.05.27 13:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี