Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเปิดเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสินได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่และต้องเสียภาษีไหมคะ?

อยากเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินเอาไว้ฝากเงินค่ะ เวลามีอะไรฉุกเฉินจะได้เอาออกมาใช้ เห็นว่าถอนออกมาขั้นต่ำคือ 1 บาท ก็ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสถอนต่ำกว่า 1 บาทไหม ทุกทีที่ช๊อตเงินที่ต้องใช้ไม่เคยต่ำกว่า 1 บาทสีกที 555 ขำๆนะคะ แต่ที่อยากรู้จริงๆคือ ถ้าเราฝากเข้าไปเราจะได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่? เราต้องเสียภาษีไหม? แต่เงินที่เข้าฝากก็ไม่ได้เยอะขนาดนั้นนะคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Raven

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ไม่เคยถอนเงินออกมาน้อยกว่า 1 บาทสักที ส่วนอัตราดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน มีอยู่สองเรทค่ะ คือสำหรับบุคคลธรรมดาอัตราดอกเบี้ยจะอยู่ที่ 0.50 % ต่อปี สำหรับนิติบุคคลทั้วไปจะอยู่ที่ 0.37 % ต่อปีค่ะ แต่ถ้าเป็นนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไร อัตราดอกเบี้ยจะอยู่ที่ 0.50 % ต่อปีนะคะ กรณีของภาษีถ้าเป็นบุคคลธรรมดาไม่หักภาษีค่ะ แต่ถ้าเป็นนิติบุคคลต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย ตามที่กรมสรรพากรกำหนดไว้นะคะ

2020.09.16 16:29

Somisri

ก็ความคิดเห็นด้านบนได้ตอบไปหมดแล้วนะคะ แต่เราอยากจะถามผู้รู้เหมือนกันค่ะว่า ถ้าเราเป็นข้าราชการ อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเหมือนกัน อันนี้เราจะได้เรทดอกเบี้ยเท่ากับคนทั่วๆไปไหมคะ ? แล้วที่นี่เขาจ่ายดอกเบี้ยยังไง ทุกเดือนไหมคะหรือว่าทุกๆ 6 เดือน ? ยังไงถ้าใครรู้ก็ช่วยตอบเราบ้างนะคะ

2020.11.09 5:31

บัดดี้

ต่อให้คุณอยากถอนเงิน 1 บาทก็ไม่ใช่จะถอนง่ายๆนะครับต้องไปถอนที่ธนาคารเท่านั้น คงจะน่าอายน่าดูเลยล่ะถ้าจะต้องเข้าไปถอนเงินที่น้อยกว่า 100 บาท แต่ถ้าจะกดผ่านตู้ ATM หรือกดผ่าน App จะต้อง 100 บาทขึ้นไปถึงจะสามารถถอนได้ ฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์ของทุกที่แหละค่ะต้องเสียภาษีอยู่แล้วแต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ส่วนเรื่องของดอกเบี้ย ก็ไม่มากเหมือนกัน

2020.12.14 7:48

ชุณห์

นั้นสิครับ ใครจะถอนเงิน 1บาทครับ เสียเวลาครับ ขนาด 1ร้อยบาทยังไม่ค่อยจะถอนกันเลยครับ ออกมาเท่ห์ๆครับ จะเอาออกมาจริงๆคงมมีการมองหน้ากันแน่นอนครับ ส่วนเรื่องดอกเบี้ยเงินฝาก ของออมสิน ผมว่าได้น้อยมากเลยนะครับ ช่วงนี้หลายธนาคารนะครับที่ลดอัตราดอกเบี้ยเงินฝากลงนะครับ แต่ดอกเบี้ยเงินกู้ไม่เคยลดกันเลยนะครับ ไม่ยุติธรรมเลยว่าไหมครับ

2021.02.10 9:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี