Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนนี้ธนาคารออมสินรับโอนเงินสกุลอะไรบ้างคะ?

มีเพื่อนต้องการโอนเงินจากธนาคารจากต่างประเทศค่ะ แต่เค้าไม่มีวีซ่าทำงาน เลยยังไม่ได้เปิดบัญชีของตัวเอง แต่เค้าต้องการโอนเงินจากบัญชีธนาคารของเค้ามา เค้าขอโอนเข้ามาทางบัญชีเรา ซึ่งเราก็โอเคแหละ แต่มีคนบอกว่าบางธนาคารก็ไม่รับสกุลเงินบางสกุลเหมือนกันนะ เราก็มีแต่บัญชีของธนาคารออมสิน เลยอยากรู้ว่าธนาคารออมสินรับโอนเงินสกุลเงินอะไรบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กาญจนา

เคยใช้บริการ Government Savings Bank ของธนาคารออมสินค่ะ ตอนนั้นพาเพื่อนคนต่างชาตืไปปรากฎว่าไม่ได้ เพราะธนาคารไม่รับโอนสกุลเงินนี้ ก็เลยได้ไปดูมาค่ะว่า ตอนนี้ธนาคารออมสินรับโอนเงิน 10 สกุลด้วยกันคือ ดอลลาร์สหรัฐอเมริกา (USD), ยูโร (EUR), ปอนด์สเตอร์ลิง(GBP), ฟรังก์สวิสเซอร์แลนด์ (CHF), โครนเดนมาร์ก (DKK) โครนนอร์เวย์ (NOK), โครนาสวีเดน(SEK), ดอลลาร์ออสเตรเลีย (AUD), เยนญี่ปุ่น (JPY), และดอลลาร์สิงคโปร์ (SGD) ค่ะ

2020.09.18 16:29

Maruko23

ไม่ทราบว่าตัวจขกทอยู่ที่กรุงเทพฯด้วยไหมคะ เพราะว่าถ้าคุณไม่ได้อยู่กรุงเทพฯแล้วให้เพื่อนโอนมาจากต่างประเทศ เขาคิดค่าธรรมเนียมเพิ่มจากค่าธรรมเนียมปกติด้วยนะคะ อัตราพันละ 1 บาท เศษของ 1,000 นับเป็น 1,000 บาท ตรงนี้ยังไม่รวมค่าธรรมเนียมปกติ ร้อยละ 0.25 บาท ของจำนวนเงินโอนที่แปลงค่าเป็นเงินบาท ขั้นต่ำ 200 บาทแต่ไม่เกิน 500 บาทค่ะ

2020.11.09 5:47

แทมมารีน

เคยโอนแล้วก็รับโอนแต่เงินดอลลาร์เท่านั้นค่ะซึ่งเกือบทุกๆธนาคารเขาก็จะรับโอน โดยสามารถโอนเงินสกุลดอลลาร์ได้อยู่แล้ว ไม่เคยโอนเงินสกุลอื่นเลย แต่ถ้าอยากจะโอนเงินสกุลอื่นที่คนไม่ค่อยนิยมใช้ก็คงจะต้องหาข้อมูลหน่อยนะคะว่าธนาคารไหนให้โอนหรือว่ารับโอนบ้าง เหมือนเวลาไปขอแลกเงินเหมือนกันบางธนาคารก็ไม่รับแลกเงินสกุลบางอย่าง

2020.12.14 7:52

สิน

สังเกตุดูนะครับ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นสกุลเงินที่แพงกว่าของบ้านเรานะครับ ไม่ค่อยมีธนาคารไหนเลยนะครับที่รับสกุงเงินของ ลาว หรือว่า พม่านะครับ ทั้งๆที่สองประเทศนี้ นำเงินเข้าประเทศเราเยอะนะครับ เวลาทีประเทศพวกนี้จะโอนเงินเข้ามาบ้านเราก็ต้องแลกเป็นดอลร่าก่อนแล้วค่อยโอนมาให้เรา ผมว่ามันซับซ้อนนะครับเรื่องนี้

2021.02.10 9:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บริการ Saving account gsb รับเฉพาะเงินค่าเข้าไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

เงินสกุลดอลลาร์สามารถโอนเข้ามายังบัญชีที่เราเปิดกับธนาคารออมสินได้ไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

อยากจะใช้บริการ Saving Account gsb โอนเงินมาจากต่างประเทศสกุลเงินไหนก็ได้ใช่ไหมครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าจะโอนเงินจากต่างประเทศเข้าบัญชีของเราที่เปิดกับธนาคารออมสิน ต้องโอนเข้าเป็นเงินบาทไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะใช้บริการ Saving Account gsb ต้องใช้ได้แค่กับสาขาในเมืองใหญ่ไหม? หรือว่าเฉพาะสาขาที่เราไปเปิดบัญชีด้วย?

Saving Account gsb เป็นบัญชีอะไรของธนาคารออมสินหรอคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี