Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บริการโอนเงินข้ามประเทศของธนาคารออมสินมีค่าธรรมเนียมอะไรบ้างครับ?

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลของแต่ละธนาคารดูว่ามีธนาคารไหนบ้างที่รับโอนเงินข้ามประเทศ ตัวผมมีบัญชีของธนาคารออมสินอยู่เเล้วครับ เลยคิดว่าถ้าโอนเข้ามาบัญชีนี้ได้เลยก็ดี รายละเอียดสำคัญอีกอย่างที่ดูคือค่าธรรมเนียมครับ อยากจะได้รายละเอียดค่าธรรมเนียมที่เราต้องเสียเมื่อใช้บริการโอนเงินข้ามประเทศของธนาคารออมสินครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประเวศ

จะมีค่าธรรมเนียมในการแปลงสกุลเงิน คิดเป็นร้อยละ 0.25 ของจำนวนเงินที่แปลงค่าเป็นเงินบาทค่ะ ขั้นต่ำ 200 บาท และสูงสุดไม่เกิน 500 บาท และเมื่อเราโอนเงินเข้าสาขาของธนาคารออมสินในต่างจังหวัด (ยกเว้น สาขาที่ นนทบุรี สมุทรปราการ ปทุมธานี นครปฐม สมุทรสาคร และอยุธยา) ธนาคารจะเรียกเก็บค่าธรรมเนียมในอัตราพันละ 1 บาท ต่อครั้งค่ะ เศษของพันก็จะนับเป็นหนึ่งพัน แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 10 บาท และไม่เกิน 1,000 บาท มีค่าใช้คู่สายระบบ ONLINE ครั้งละ 20 บาทค่ะ

2020.09.20 16:29

nan119988

ถ้าไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมก็แนะนำให้โอนมาผ่านทาง moneygram ดีกว่าค่ะ เราไม่จำเป็นต้องมีบัญชีธนาคารเลย สะดวกรวดเร็วมาก แค่แสดงหมายเลขอ้างอิงก็สามารถรับเงินได้เลย ที่ศูนย์แลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศของธนาคาร ใช้แค่บัตรประชาชนในการอ้างอิงนะคะหรือเอกสารที่ยืนยันในการแสดงตัวตน แต่ต้องมารับเงินภายใน 45 วันนะคะ ไม่อย่างนั้นต้องทำรายการใหม่

2020.11.09 6:56

แทมมารีน

ถ้าใครเคยรับโอนเงินจากต่างประเทศ เข้าธนาคารออมสินก็อาจจะถามเพื่อนหรือว่าคนที่โอนมาให้ก็ได้นะคะว่าเขาเสียค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ หรือให้เขาส่งสลิปการโอนมาให้ดูก็ได้ก็จะแจ้งอยู่ในนั้นค่ะ ซึ่งก็ต้องขึ้นอยู่กับธนาคารต้นทางที่โอนมาด้วยนะคะเรื่องของค่าธรรมเนียมก็จะไม่เท่ากัน ถ้าคุณกำลังจะรับโอนเงินจากเพื่อนที่อยู่ต่างประเทศ แล้วเพื่อนคุณอยากทราบเรื่องค่าธรรมเนียมก็อยากแนะนำให้โทรไปสอบถามกับธนาคารออมสินเลยจะดีกว่าค่ะ

2020.12.14 7:56

โอชิวิก

ที่จะให้เพื่อนโอนเงินจากต่างประเทศ ขอขยายความได้ไหมครับว่าเป็นการโอนเงินมาให้คุณเองหรือว่าเพื่อนต่างชาติของคุณขอใช้บัญชีของคุณเป็นช่องทางในการเงินเงินมาให้เขาครับ เพราะถ้าเป็นอย่างหลังผมไม่แนะนำให้เอาบัญชีคุณไปให้เพื่อนใช้นะครับ เสี่ยงมากนะครับที่จะโดนเรื่องฟอกเงินนะครับ ผมว่าศึกษาเรื่องนี้ให้ดีก่อนนะครับ

2021.02.11 5:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บริการ Saving account gsb รับเฉพาะเงินค่าเข้าไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

เงินสกุลดอลลาร์สามารถโอนเข้ามายังบัญชีที่เราเปิดกับธนาคารออมสินได้ไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

อยากจะใช้บริการ Saving Account gsb โอนเงินมาจากต่างประเทศสกุลเงินไหนก็ได้ใช่ไหมครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าจะโอนเงินจากต่างประเทศเข้าบัญชีของเราที่เปิดกับธนาคารออมสิน ต้องโอนเข้าเป็นเงินบาทไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะใช้บริการ Saving Account gsb ต้องใช้ได้แค่กับสาขาในเมืองใหญ่ไหม? หรือว่าเฉพาะสาขาที่เราไปเปิดบัญชีด้วย?

Saving Account gsb เป็นบัญชีอะไรของธนาคารออมสินหรอคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี