Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดบัญชีออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยค่ะ เพราะว่าลูกค้าบอกมาว่าเค้าสะดวกโอนค่าของผ่านทางบัญชีธนาคารกรุงไทย เราก็ไม่เคยเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงไทยเลยค่ะ แต่คงต้องเปิดแล้ว เลยคิดว่าจะเปิดเป็นบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาดูแล้วก็มีลูกค้าบางคนก่อนหน้านี้ถามหาบัญชีธนาคารกรุงไทยเหมือนกัน แต่ไม่รู้ค่ะว่าถ้าเราอยากจะเปิดบัญชีออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

muk

ทางนี้ก็เป็นลูกค้าที่สะดวกโอนผ่านทางธนาคารกรุงไทยเท่านั้นเหมือนกันค่ะ ก็เลยเข้าใจ ส่วนเอกสารที่ใช้ในการเปิดบัญชีนะคะ ก็มีบัตรประจำตัวประชาชนแบบ Smart Card ของเราที่ยังไม่หมดอายุค่ะ แต่ก็มีกรณีที่บางครั้งเครื่องที่ธนาคารไม่สามารถอ่านข้อมูลที่อยู่ในบัตรประชาชนแบบSmart Card ของเราได้ ถ้าเป็นแบบนี้เพื่อความสะดวกอยากให้เอาเอกสารบางอย่างติดตัวมาด้วยค่ะ อย่าง สำเนาทะเบียนบ้านหรือไม่ก็บัตรที่ออกโดยหน่วยงานของรัฐบาลที่มีรูปถ่ายของเราพร้อมระบุเลขประจำตัวประชาชนที่ยังไม่หมดอายุค่ะ เช่น บัตรประจำตัวข้าราชการ, พนักงานรัฐวิสากิจ, พนักงานองค์การของรัฐ, หนังสือเดินทาง หรือไม่ก็ ใบขับขี่ของเราค่ะ

2020.09.26 16:29

Mulan_00

แต่จริงๆแล้วถ้าลูกค้าคุณจ่ายผ่าน QR Code หรือ Application มันไม่จำเป็นนะคะว่าจะต้องจ่ายธนาคารเดียวกัน เดี๋ยวนี้สามารถชำระเงินธนาคารไหนก็ได้ค่ะ ทำธนาคารได้โดยที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมเลย ถ้าจ่ายผ่านทาง App นะ เราก็เป็นร้านค้าเหมือนกันค่ะ แล้วก็ไม่ได้มีเปิดบัญชีของกรุงไทยด้วย ลูกค้าของเรากรุงไทยเยอะเลย เราให้ลูกค้าจ่าย K+shop (Kbank) จ่ายได้นะคะไม่มีปัญหาเลย

2020.11.09 9:25

Yum Yum

เดี๋ยวนี้แอปของธนาคารทำให้สะดวกขึ้นครับอย่างที่คอมเมนต์ข้างบนบอกมาแล้วเราไม่จำเป็นที่จะต้องไปเปิดธนาคารให้เหมือนกันกับคนอื่นหรือกับลูกค้าของเราเพื่อที่จะโอนเงินถึงกันได้นะครับ ถ้าอีกฝ่ายหนึ่งโอนผ่าน App เดี๋ยวนี้ก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมการโอนด้วยไม่ว่าจะโอนไปถึงธนาคารไหนก็ตาม แต่ถ้าคุณคิดว่าจำเป็นจะต้องเปิดบัญชีออมทรัพย์ของ KTB จริงๆก็แค่เตรียมเงินฝากกับบัตรประชาชนครับ

2020.12.14 8:8

ประชารัฐ

ลูกค้าของเจ้าของคำถามอาจจะ เป็นคนที่ไม่ค่อยได้ใช้งานพวกแอพฯที่เราใช้กันอยู่ก็ได้ครับ ที่จริงคุณเจ้าของคำถามน่าจะ อธิบายลูกค้านะครับ ว่าเดี่ยวนี้ให้งานผ่านแอพ จ่ายไปที่ไหนก็ได้ครับ ไม่ต้องเป็นธนาคารเดียวกันด้วยครับ ยิ่งตอนนี้ถ้าเราผูกบัญชีธนาคารของเราเขากับหมายเลขโทรศัพท์ของเรา ง่ายขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ

2021.02.11 5:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี