Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ยังต้องเสียภาษีไหมคะ?

ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย มาค่ะ แล้วก็เห็นในเชิงอรรถบอกว่าเราจะได้รับการยกเว้นภาษีหมายความว่าดอกเบี้ยที่เราได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย จะไม่ไปรวมกับดอกเบี้ยในบัญชีของเราใช่ไหมคะ? หรือว่าเราจะไม่ต้องเสียภาษีเลยถ้าเราบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พัชรพร

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย เราจะได้รับการยกเว้นภาษีค่ะ ถ้าดอกเบี้ยที่เราได้ไม่เกิน 20,000 บาทต่อปี กรมสรรพากรเป็นคนกำหนดนะคะ ไม่ใช่ทางธนาคาร และเค้าไม่ได้นับแค่ดอกเบี้ยที่อยู่ในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ของเราเท่านั้นแต่เค้าจะรวมดอกเบี้ยที่เราได้จากทุกบัญชีของธนาคารที่เป็นชื่อเรารวมกันค่ะถ้าเกิน 20,000 ก็ต้องจ่ายภาษี ณ ที่จ่าย 15% ค่ะ

2020.07.31 11:40

Milky_star

ดอกเบี้ยเกิน 20,000 เมื่อไหร่เตรียมรอสรรพากรมาเก็บได้เลย ถ้าจขกทไม่ได้ฝากเยอะเป็นล้านๆก็ไม่ต้องกังวลไม่ต้องเครียดกันไปหรอกค่ะ คุณแทบจะไม่ได้รับผลกระทบในเรื่องนี้เลย นโยบายที่หักภาษีเขาทำขึ้นมาสำหรับคนที่ มีเงินฝากเยอะๆแล้วก็ตั้งใจที่จะหลบเลี่ยงภาษี ส่วนใหญ่พวกที่โดนคือฝากเป็นล้านๆแล้วได้ดอกเบี้ยเยอะเกิน 20,000 บาทค่ะ

2020.11.10 5:42

Ningning

ต้องได้รับดอกเบี้ย 20,000 บาทถึงจะเสียภาษีรู้อย่างนี้ หายห่วงเลยค่ะเพราะว่าเป็นคนที่ไม่ได้จะมีเงินฝากก้อนใหญ่ขนาดที่จะได้รับดอกเบี้ยถึง 20,000 บาทขนาดนั้น เพราะโดยเฉพาะบัญชีออมทรัพย์ที่เป็นบัญชีที่หมุนเวียนตลอดเวลา ไม่เคยจะฝากเงินค้างเอาไว้ มันก็เลยไม่ค่อยจะเป็นก้อนใหญ่เท่าไหร่สำหรับบัญชีออมทรัพย์ค่ะ

2020.12.17 12:31

ทิติพัทธร์

สบายใจไปครับ ผมก็ไม่ต้องมาเสียครับ เพราะว่า ปีๆหนึ่ง ผมได้ดอกเบี้ยจากบัญ๙ีเงินฝากประมาณ ร้อยกว่าบาทเองครับ คนที่ได้ดอกเบี้ย 2หมื่นบาทขึ้นไปนี้ อยากทราบจังครับว่า ตองมีเงินในบัญชีประมาณกี่ล้านบาทครับ เขาเอาเงินมาฝากกินดอกเบี้ยแบบนี้ ไม่ต้อวมีเงินเยอะมากเลยนะครับ ถึงกล้าทำแบบนี้ได้ เป็นผมคงไม่สู้ครับ กลัว

2021.02.12 8:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้ามีบัตรเดบิตการ์ดอยู่แล้วอยากกดเงินสดจากตู้เอทีเอ็ม ผมต้องมีบัตรเอทีเอ็มด้วยไหมครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

อยากรู้ว่าถ้าผมมีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย อยู่ 200,000 บาท ผมจะได้ดอกเบี้ยต่อปีเท่าไหร่ครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยเปิดเองได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

อยากรู้ว่าคนต่างชาติจะเปิดบัญชี CIMB Thai Digital Banking ได้ไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์

e-Statement คืออะไรคะ?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี