Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเอกสารอะไรบ้างคะที่ต้องมีลายเซ็นของคนที่รับผลประโยชน์ทางประกันภัยทุกคน?

คือตอนนี้กำลังเตรียมเอกสารขอรับค่าสินไหมทดแทนอยู่ จากบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ แต่ทีนี้พี่น้องที่เป็นคนรับผลประโยชน์ทางประกันภัยเนี่ยอยู่ต่างจังหวัดกันหมดเลย แล้วเค้าก็ว่างเข้ามาแค่อาทิตย์เดียว ก็เลยก่อนที่ญาติพี่น้องจะมาเนี่ยอยากจะเตรียมเอกสารที่เค้าต้องเซ็นไว้ให้หมด ก็เลยอยากรู้ว่ามีเอกสารอะไรบ้างคะที่ต้องมีลายเซ็นของคนที่รับผลประโยชน์ทางประกันภัยทุกคน คือเจ้าของประกันภัยประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตนะคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bess

เสียใจด้วยนะคะ แล้วก็เรื่องเตรียมเอกสารนี้เหนื่อยจริงๆ สู้ๆค่ะ สำหรับเอกสารประกอบการพิจารณาจ่ายค่าสินไหมทดแทนสำหรับ บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ที่ต้องมีลายเซ็นของผู้รับประโยชน์ทุกคนคือ มีแบบฟอร์มเรียกร้องค่าสินไหมมรณกรรม, สำเนาใบมรณบัตร, สำเนาบัตรประชาชนของผู้เสียชีวิต, สำเนาบัตรประชาชนของผู้รับประโยชน์ทุกคน (ต้องมีลายเซ็นเจ้าของบัตรประชาชนด้วยนะคะ), สำเนาทะเบียนบ้านของผู้เสียชีวิต แล้วก็สำเนาบันทึกประจำวันตำรวจที่มีลายเซ็นของตำรวจเจ้าของคดี ถ้าเป็นสำเนาเอกสารชุด ก็ต้องมีลายเซ็นของผู้รับประโยชน์ทุกคนค่ะ

2020.08.25 11:40

Cleopattra

จากComment ด้านบนก็ได้ตอบไปหมดแล้วนะคะ แต่น่าเห็นใจคุณจริงๆถ้าแต่ละคนอยู่ไกลกัน แล้วต้องเซ็นเอกสารร่วมกันเนี่ย เเนะนำว่าคุณสามารถที่จะเซ็นแล้วส่งไปรษณีย์กลับมาก็ได้นะคะ หรือไม่คุณก็สแกนเซ็นแล้วส่งอีเมล อันนี้เราว่าน่าน่าจะง่ายกว่านะ เร็วกว่าส่งไปรษณีย์ด้วย (จากประสบการณ์ตรงเพราะเราทำแบบนี้อยู่ค่ะ) ยังไงเอาใจช่วยนะคะ

2020.11.12 7:33

BOBBY

เรื่องเอกสารเป็นเรื่องสำคัญนะ ทำไมคุณไม่ถามจากบริษัทประกันหรือจากธนาคาร UOB โดยตรงล่ะครับ จะได้ไม่ขาดตกบกพร่องหรือว่าตกหล่น แล้วก็ส่วนมากแล้วทางบริษัทประกันหรือธนาคารที่เราไปทำประกันด้วยเนี่ยเขามาจัดเตรียมเอกสารและแจ้งเรามาอยู่แล้วนะครับว่าเราควรจะต้องดำเนินการยังไงบ้างเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ก็คือเขาคงจะชี้แนะแนวทางให้คุณบ้างอยู่แล้วหรอครับ

2020.12.18 14:41

มะลิวัลย์

ตัวหารเรื่องผลประโยชน์เยอะแบบนี้ น่าจะมีปัญหานะคะ ยังไงคุยกันให้เข้าใจก่อนนะคะ ว่าผลประโยชน์ที่ได้รับต้องแบ่งกันตามสัดส่วนของเงินแต่ละคนที่อยู่ในบัญชีนี้นะคะ ได้ไม่เท่ากันแน่นอนคะ น่าแปลกนะคะ ทำไมสาลงทุนกับบัญชีประกันแบบนี้ ทั้งๆที่ประกันชีวิตมาให้เลือกเป็นร้อย แสดงว่าที่บ้านต้องมีเงินเก็บที่ไม่ใช้แน่ๆลเยใช่ไหมคะ เลยเอามาเก็บที่บัญชีคนเสียชีวิต

2021.02.13 6:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้าจะเอาค่าสินไหมทดแทนต้องมีลายเซ็นของคนรับผลประโยชน์ทุกคนไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ กำหนดอายุขั้นต่ำของคนเปิดบัญชีไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ มีค่ารักษาบัญชีหรือเปล่าคะ?

ประกันภัยสุขภาพ,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

กรณีประสบอุบัติเหตุและพิการตลอดชีวิตนอกจากแบบฟอร์มที่เราต้องกรอกรายละเอียดแล้วมีเอกสารอะไรอีกบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ยูโอบี วีแคร์ (UOB Vcare)-ธนาคารยูโอบี (UOB)ได้ทั้งออมเงิน และได้ความคุ้มครอง

บัญชีออมทรัพย์ UOB v care จำเป็นต้องจ่ายเบี้ยประกันไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี