Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้ว่าบัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติ เงินเปิดบัญชีขั้นต่ำก็คือจำนวนเดียวกันกับขั้นต่ำในการรักษาบัญชีใช่ไหมครับ?

คือบางครั้งที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เงินฝากเปิดบัญชีขั้นต่ำกับจำนวนเงินคงเหลือขั้นต่ำที่ต้องมีในบัญชี มันไม่เท่ากัน บางคนไม่รู้ คิดว่ามีเงินเปิดบัญชีขั้นต่ำก็พอ ก็ไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชี สรุปโดนธนาคารหักค่ารักษาบัญชีไปเดือนละ 100 มั้งเดือนละ 200 มั้งจนเงินหมดบัญชีไปเลย ก็เลยอยากรู้ว่าตัว บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติเงินเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่ากับจำนวนยอดคงเหลือขั้นต่ำ ที่เราต้องมีในบัญชีไหม? ถึงจะไม่ถูกหักค่ารักษาบัญชีครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sarah

เคยโดนมาเหมือนกันค่ะ ตอนนั้นไปเปิดบัญชีที่มีขั้นต่ำในการเปิดบัญชี 500 ไอ้เราก็คิดว่าถ้ามีเงิน 500 ในบัญชีไว้ก็ไม่เป็นไร สรุปผ่านไปปีกว่าๆโดนหักไป 250 บาทค่ะ เพิ่งจะรู้ว่าเราต้องมีเงิน 1,000 บาทเหลือไว้ถึงจะไม่โดนหักค่ารักษาบัญชี แต่สำหรับบัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนชาติ เงินฝากขั้นต่ำในการเปิดบัญชีคือ 500 บาท และเงินคงเหลือขั้นต่ำในบัญชีที่จะไม่ถูกหักค่ารักษาบัญชีก็คือ 500 บาทเหมือนกันค่ะ สบายไปนะคะ

2020.09.21 11:40

sarinii

เราว่าธนาคารนี้เหมือนหลอกยังไงก็ไม่รู้ เราเองก็เคยเข้าใจเหมือนจขกทอย่างนั้นเหมือนกันนะ ทำไมเขาไม่บอกไปเลยว่าจะต้องมีเงินในบัญชีคงเหลือ 1,000 บาท ทำไมเขียนไม่ชัดเจนเลย ?? แบบนี้ธนาคารมีกำไรต่อปีเท่าไหร่กันเนี่ย หลอกคนที่ไม่รู้แบบนี้ คิดดูสิคนที่ไม่รู้หรือเข้าใจผิดมีกี่คน??? ที่แน่ๆในห้องนี้มีสามคนแล้วอ่ะ555 ธนาคารไม่รวยแย่เลยหรอ ???

2020.11.16 6:1

#ดาวเสาร์

ขึ้นชื่อว่าธนาคารเขาก็ควรจะต้องรวยอยู่แล้วล่ะครับเพราะเป็นไรเก็บเงินของใครหลายๆคน แต่ว่า เรื่องที่คุณถกเถียงกันอยู่เนี่ยผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดามากเลยนะครับบัญชีไหนก็แบบนี้เหมือนกันถ้ามีเงินคงเหลือในบัญชีไม่ถึง 1,000 บาท เมื่อครบปีนึงก็จะถูกหักค่ารักษาบัญชีครับแล้วแต่ว่าบัญชีนั้นจะเสียเท่าไหร่บัญชีของผมก็เสีย 250 บาทเหมือนกันประมาณนี้

2020.12.20 14:26

สุคนธ์ทิพย์

ถ้าแบบนี้เราว่าปิดบัญชีไปเลยจะดีกว่าไหมคะ ไม่ต้องมามีเงินคงเหลือในบัญ๙ีให้เขามาคิดค่าบริการ เป็นรายเดือนคะ ไม่ต้องเสียดายหลอกคะ พวกบัญชีธนาคาร ไม่ได้มีความสำคัญอะไนมากคะ อย่างของเราตอนนี้ก็ไล่ปิดไปหลายบัญชีแล้วคะ เสียดายเงินที่โดนหัก ถ้าอยากได้บัญชี เราค่อยไปขอเปิดบัญชีใหม่ก็ได้คะ ทำได้ตลอดเวลาอยู่แล้วคะ

2021.02.14 8:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ตัวบัญชีออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติเป็นบัญชีแบบไหนคะขอรายละเอียดด้วยค่ะ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์มีระดับของธนชาตมีเงื่อนไขการเปิดบัญชียังไง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนชาต โอนเงินฝากเงินต่างสาขาเสียค่าธรรมเนียมไหมคะ?

All (ธนาคาร)

อยากขอรายการเดินบัญชีย้อนหลังจากบัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนชาติมีค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติ ถ้าโดนหักค่ารักษาบัญชีไปแล้ว เราจะกลับมาใช้บัญชีเดิมได้ไหมคะ?

ถอนเงินสดออกจากบัญชี ออมทรัพย์มีระดับของธนชาตเสียค่าธรรมเนียมไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี