Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติ ถ้าโดนหักค่ารักษาบัญชีไปแล้ว เราจะกลับมาใช้บัญชีเดิมได้ไหมคะ?

คือเปิดบัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติไว้เมื่อประมาณปีที่แล้วค่ะ ก็เปิดบัญชีไว้มีเงินฝากขั้นต่ำไว้ 500 บาท แต่ว่าไม่ได้ไปยุ่งกับบัญชีเลยเพราะว่า มีธุระหลายอย่างก็เลยลืมไป จนผ่านมาข้ามปีถึงจะรู้ว่าตอนนี้ บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติที่ไปเปิดไว้ โดนหักค่ารักษาบัญชีไปแล้วเดือนละ 50 บาทค่ะ เพราะว่าทิ้งบัญชีไว้เกิน 12 เดือนแล้ว ก็เลยอยากรู้ว่าเราจะยังใช้บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติตัวเดิมนี้ได้อยู่หรือเปล่าคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chulabhorn

ใช่ค่ะ สำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติ ถ้าเราไม่มีการเดินบัญชีเลยติดต่อกันถึง 12 เดือ นธนาคารธนชาติจะคิดค่ารักษาบัญชี 50 บาทต่อเดือน จะหักจากบัญชีของเราตั้งแต่เดือนที่ 13 เป็นต้นไปค่ะ แต่ว่าถ้าเจ้าของบัญชีกลับมาทำธุรกรรมใหม่ก่อนที่เงินฝากจะถูกตัดเป็นค่ารักษาบัญชีออกจนหมดธนาคารธนชาติก็จะระงับการตัดบัญชีนี้ค่ะ ก็คือถ้าเงินฝากในบัญชีของเรายังไม่ถูกหักไปเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมด เราก็ยังติดต่อกับธนาคารและใช้บัญชีเดิมได้อยู่นะคะ

2020.09.22 11:40

Minniee

แล้วทำไมคุณถึงไม่สนใจล่ะเปิดบัญชีแล้วทิ้งไว้อย่างนั้น?? คุณจะไปเสียเงินทำไมถ้าคุณไม่ได้ใช้คุณก็ไปปิดบัญชีเลยไม่ดีหรอ เสียดายเงินนะคะเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า หรือว่าดอกเบี้ยมันสูงคุณเลยเปิดทิ้งไว้เฉยๆ ?? แต่ถ้าคุณอยากจะได้ดอกเบี้ยเยอะๆคุณก็ต้องขยันฝากด้วยนะคะไม่ใช่ปล่อยทิ้งเอาไว้แบบนี้ แทนที่จะได้ดอกเบี้ยกลับต้องเสียดอกเบี้ยแทนนะ

2020.11.16 6:6

#ดาวเสาร์

มันก็ต้องมีบ้างแหละครับที่บังเอิญว่าเราจะต้องเปิดบัญชีของธนาคารบางธนาคารหรือบัญชีบางบัญชีด้วยความจำเป็นในตอนนั้นแต่พอเวลาผ่านไปเราก็ไม่ได้ค่อยได้ใช้บัญชีนานสักเท่าไหร่ผมว่าทุกคนก็เป็นนะครับมีบัญชี ธนาคารหลายบัญชีแต่ใช้จริงๆอยู่แค่ไม่กี่บัญชีเท่านั้นผมก็มีอยู่ 2 บัญชีนะครับที่ไม่ได้ใช้เลย แต่ถ้าจะกลับไปใช้อีกก็ยังใช้ได้นะไม่ถูกระงับอะไร

2020.12.20 14:27

สุคนธ์ทิพย์

นั้นสิคะ บั๙ีธนาคารตัวไหนที่ไม่ได้ใช้ก็ปิดไปเถอะคะ หรือที่ไม่กล้าปิดเพราะว่ากลัวจะเสียเครดิตเหรอคะ ถ้าเป็นแบบนี้ยังไงก็เสียแครดิคอยู่ดีแหละคะ เพราะไม่เคยมีการเดินบัญชีเลยแถมบัญชีโดนระงับการใช้งานอีก ไม่คุ้มคะ อยากได้แล้วค่อยทำใหม่ดีกว่าคะ แพงนะคะ คิดว่าธรรมเนียมเดือนละตั้งบาท นี้ถ้าลืมว่ามีบัญชีนี้ เสียดายเงินที่มีเลยนะคะ

2021.02.14 8:6

มิวมิ้ว)))

คงจะยุ่งมากจริงๆนะคะ เจ้าของกระทู้ไปเปิดบัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนาคารธนชาติมาเป็นปีๆ โดยที่บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆทั้งสิ้น จนโดนหักค่ารักษาบัญชีไปแล้วเนี่ยอะค่ะ เราว่าคุณปิดบัญชีไปเลยเถอะ คุณอาจจะนึกถึงเรื่องนี้ได้แค่ครั้งนี้เท่านั้นก็ได้นะ ผ่านจากครั้งนี้ไปแล้วลืมอีกเป็นปีก็โดนหักค่ารักษาบัญชีอีกแหละ

2021.07.30 8:57

ไพรินทร์

เงินมีในบัญชีตัวนี้เยอะไหมละคะ ถ้าไม่ค่อนสนใจบัญชี แบบนี้เราว่าไม่น่าจะเงินในบัญชีมากเท่าไรหลอกคะ เอาแบบนี้คะ ถ้าพี่ไม่ได้ใช้บัญชีตัวนี้แล้วปิดไปเลยคะจะได้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมคะ แล้วถ้าอยากใช้บัญชีของธนาชาติใหม่ ก็ค่อยไปเปิดอีกครั้งได้คะ แต่ช่วงนี้เขามาเป็นของทหารไทยแล้วใช่ไหมคะ ไม่แน่ใจว่าเป็นไงบ้างธนาคารช่วงนี้

2021.08.24 6:41

ศรันย์

ถ้าไม่ได้ใช้ก็ปิดไปดีกว่า รู้สึกว่าเสียดานเงินที่โดนหักไปจัง โดนหักไปเรื่อยๆ นี่ถ้าคุณมีเงินในบัญชีตัวนี้สัก หมื่น แล้วก็ลืมไปเลยว่ามีบัญชีนี้อยู่ ผ่านไปสัก ปีหรือว่า 2ปี คิดออกมีมีบัญชีนี้ เงินก็หายไปหลายบาทแล้ว เสียดายจริงๆ คนเราไม่ต้องมีหลายบัญชีก็ได้คะ มีแค่1บัญชี ก็ดูแลแทบจะไม่ได้แล้วครับ ตอนนี้เรามีแต่กดออกอย่างเดียวเลย เติมเข้าแทบจะไม่มี

2021.09.30 5:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ตัวบัญชีออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติเป็นบัญชีแบบไหนคะขอรายละเอียดด้วยค่ะ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์มีระดับของธนชาตมีเงื่อนไขการเปิดบัญชียังไง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนชาต โอนเงินฝากเงินต่างสาขาเสียค่าธรรมเนียมไหมคะ?

All (ธนาคาร)

อยากขอรายการเดินบัญชีย้อนหลังจากบัญชีออมทรัพย์มีระดับของธนชาติมีค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ครับ?

ถอนเงินสดออกจากบัญชี ออมทรัพย์มีระดับของธนชาตเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

สนใจจะเปิดบัญชีกับออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ แบบไม่ทำบัตร เอทีเอ็ม จะเสียค่าบริการไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี