Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราสามารถเปลี่ยนจำนวนวงเงิน ที่ให้หักอัตโนมัติจากบัญชีหลักเข้าบัญชี TMB Dream Saving ได้ไหมคะ?

คือว่าตอนที่ไปเปิดบัญชี TMB Dream Saving ตอนนั้นให้ระบบหักเงินอัตโนมัติจากบัญชีหลักที่ผูกไว้กับบัญชี TMB Dream Saving ให้หักจากบัญชีหลักมาไว้ในบัญชี TMB Dream Saving ทุกเดือนเดือนละ 10,000 บาทค่ะ แต่ว่าตอนนี้อยากจะเปลี่ยนจำนวนเงินที่ให้ระบบหักเงินอัตโนมัติ อยากรู้ว่าเราสามารถเปลี่ยนจำนวนเงินที่เคยบอกไว้ในตอนแรกได้อยู่ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพฑูรย์

เราสามารถทำได้ค่ะไม่ใช่ว่าบอกจำนวนเงินไปแล้วจะเปลี่ยนจำนวนเงินอีกไม่ได้ เพราะว่าก็ไปเปลี่ยนมาแล้วเหมือนกันค่ะ เราสามารถเปลี่ยนทั้งวันที่และจำนวนเงินที่ต้องการให้ระบบหักเงินอัตโนมัติได้ที่สาขาของธนาคาร TMB หรือว่าจะผ่านทาง tmb touch mobile app หรือว่า TMB internet Banking โดยจะมีผลภายใน 2 วันหลังจากที่ธนาคารได้รับแจ้งจากเราถึงการเปลี่ยนแปลงค่ะ

2020.09.28 11:40

Juree

ขอข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ TMB Dream Saving หน่อยนะคะ อยากรู้ว่าบัญชีนี้ต้องเสียภาษีเงินฝากไหม? แล้วดอกเบี้ยเท่าไหร่ที่ต้องเสียภาษี ? พอดีมีเพื่อนแนะนำว่า TMB Dream Saving ให้ดอกเบี้ยสูง ( ปกติเราเองไม่ได้ฝากที่นี่นะคะ เราเปิดบัญชีที่ธนาคารอื่น ) ก็เลยสงสัยหลายอย่างค่ะ แล้วบัญชีนี้okไหมคะ? มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง?

2020.11.14 15:38

Bow1122

ไม่รู้นะว่าเพื่อนๆแต่ละคนใช้ประโยชน์จากบัญชี TMB Dream Saving ยังไงกันบ้าง แต่ที่รู้รู้ เราเองได้ประโยชน์มากๆในเรื่องของการใช้จ่ายอย่างประหยัด เราเก็บเงินได้มากขึ้นเลย แล้วบัญชีนี้ก็ผูกกับบัตรเดบิตบัตร atm ไม่ได้ด้วยจะกดเงินก็ยาก ทำให้เราไม่อยากให้จะกดเงินออกมาบ่อยๆ ตอนนี้ก็ฝากเงินกับบัญชีนี้มา 6 เดือนแล้วค่ะ กำลังได้ดอกเบี้ยดีๆเลย

2020.12.20 14:39

กฤษฎา

ผมก็มีบัญชีตัวนี้นะครับ ตัวนี้ครับ เมื่อก่อน ผมจะแบ้งเงินเดือนที่ได้จากบัญชีหลักเข้าบัญชี ทุกๆเดือนครับ แต่มาช่วงหลังๆนี้ไม่ค่อยได้ฝากแล้วครับ เพราะว่ารายได้ ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ ส่วนใหญ่ตอนนี้ก็จะโอนเงินจากบัญชีนี้เข้าบัญชีหลักแทนแล้วครับ สลับกันดีครับ นี้ยังไม่รู้เลยครับว่าจะมีเงินฝากคืนไหมครับ

2021.02.15 14:46

ขนิษฐา

บัญชีตัวนี้ทำให้เราเก็บเงินได้เป็นก้อนจริงๆคะ เพราะว่าจะเบิกจะถอน ก็ยากแบบที่เพื่อนๆบอกเลยคะ เราชอบมากๆ ตอนนี้ได้เงินก้อนพอที่เราจะเอามาทำทุนได้แล้วคะ ชอบๆ เพื่อนๆคนไหนที่อยากเงินเป็นก้อนแบบเรา ก็เปิดได้เลยนะคะ แถม ทำตามที่เขาถามมาก็ได้คะ ให้หักเงินจากบัญชีหลักของเราได้ด้วย เปลี่ยนวงเงินได้ด้วยแค่แจ้งเขาเท่านั้นเอง

2021.06.29 7:24

Kanob

เคยได้ยินว่าธนาคาร TMB มีบัญชีธนาคารตัวนึงที่มาพร้อมกับประกันไม่แน่ใจว่าใช่บัญชี TMB Dream Saving หรือเปล่า ใครรู้ก็มาคอมเม้นท์บอกด้วยนะครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าเปิดไว้สักบัญชี ดีกว่าเปิดบัญชีเงินฝากไว้เฉยๆ แล้วแต่ว่าใครจะสะดวกด้วยนะครับเพราะบัญชีแบบนี้ต้องมีเงินอยู่ในบัญชีตลอด ไม่อย่างนั้นจะไม่ได้รับความคุ้มครอง

2021.07.28 3:6

นายกฤษณะ

บัญชีตัวนี้เขาไมาได่กำหนดใช่ไหมครับว่าต้องมีเข้าออก ที่เท่าไร ถ้าแบบนี้ สามารถขอเปลี่ยนแปลงการโอนเงินได้เลยครับ แต่ ขอชมเชยหน่อยนะครับ หักเงินจากบัญชีหลัก เขาบัญชีตัวนี้ ได้ตั้งเดือนละ 1หมื่นบาท โห่แสดงว่า ลุ้นกับประกันของเขาใช่ไหมครับ แต่ คำนวนดีๆนะครับ ฝากเยอะไปก็เท่านั้นนะครับเพราะว่าเขามีกำหนดวงเงินที่จะจ่ายสูงสุดให้เรานะครับ

2021.08.28 8:23

บริพัฒน์

บัญชีตัวนี้เขากำหนดแค่ว่า ต้องมีเงินในบัญชี 1หมื่นบาทครับ ถึงจะได้รับการคุ้มครองกรณีที่เราเสียชีวิตนะครับ ถ้าเงินไม่ถึงจำนวนที่เขากำหนดเขาจะเชคย้อนหลังเราครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่า เขาจะย้อนหลังไปประมาณกี่วันนะครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนยอดเงิน ผมว่ามีเงินหลักในบัญชีอย่างเดียวก็พอนะครับ ไม่ต้องฝากเข้าเยอะๆ เพราะเขามีกำหนดวงเงินอยู่นะ

2021.09.25 3:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

TMB dream saving ให้ดอกเบี้ยเมื่อไหร่

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์

อยากเปลี่ยนบัญชีผูกคู่ TMB dream saving ต้องทำยังไงครับ

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บริการ TMB dream saving ต้องทำงานกับบัญชีออมทรัพย์ยังไง

สามารถเปลี่ยนบัญชีหลักที่เชื่อมกับบัญชี TMB ดรีม เซฟวิ่ง ได้ไหมครับ?

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ของทีเอ็มบีอนุมัติยากไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี