Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเก็บเงิน 100,000 บาท ในเวลา 1 ปี เริ่มต้นอย่างไรดีครับ

ผมอายุ 25 ปีครับ ตอนนี้ทำงานประจำที่บริษัทแห่งนึงในกรุงเทพฯ ผมอยากให้ของขวัญตัวเองด้วยการเก็บเงินไปเที่ยวต่างประเทศครั้งแรกครับ ผมยังไม่มองไกลมาก เอาแค่แถบเอเชียเรานี่ล่ะ ดูค่าใช้จ่ายในการซื้อทัวร์ล่ะ ไม่เกิน หนึ่งแสนบาท ผมเลยวางแผนว่าปีนี้ ต้องเก็บเงินให้ได้ หนึ่งแสนบาทขึ้นไป แบบที่หักค่าใช้จ่ายแล้วผมอยู่ได้ด้วยนะ เพื่อนๆมีวิธีอย่างไรกันบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Santiago

ผมก็วาดฝันชีวิตคล้ายๆคุณเลยครับ อยากไม่รอเกษียณถึง 60 ปี และไปใช้ชีวิตที่บ้านที่ต่างจังหวัด แต่ส่วนตัวทำกองทุนสำรองเลี้ยงชีพเอาไว้นานแล้ว คุณก็คงมีใช่ไหมที่เป็นเงินสะสมของลูกจ้างจากเงินเดือนและเงินสมทบจากนายจ้าง เราจะได้รับเป็นเงินก้อนเมื่อลาออกหรือเกษียณอายุนั่นเอง และมีอีกตัวนึงคือประกันชีวิตแบบบำนาญครับ ดีตรงที่ก่อนเกษียณนานเท่าใด ก็จะลดดอกเบี้ยที่จะจ่ายต่อปีน้อยลง สองตัวนี้ช่วยได้มากครับ

2019.08.01 18:0

Talap

ผมสนใจเรื่องประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ ที่ออมเงินเพื่อคุ้มครองชีวิตด้วยและได้ทุนประกันเป็นเงินก้อนเมื่อครบอายุโดยมีผลตอบแทนตามระยะเวลาของกรมธรรม์ และส่วนตัวก็มีกองทุนประกันสังคม คือเงินทุกเดือนที่หักจากเงินเดือนและเมื่อจ่ายครบ 15 ปี จะได้รับเงินบำนาญชราภาพเป็นจำนวน 3000 บาทต่อเดือน นอกจากนั้นก็มีเงินฝากประจำที่ทำเอาไว้ครับ

2019.08.01 18:0

Kraisingha

โห่ยากนะครับครับจะเก็บเงินหนึ่งปีให้ได้แสน ผมบอกเลยครับได้แสนแน่แต่แสนสาหัสนะครับ หนึ่งปี12เดือนต้องเก็บให้ได้เดือนละเกลือบหนึ่งหมื่นเลยนะนั้น คุณทำได้ไหมครับ ผมคนหนึ่งละครับ ขนาดมีเงินเดือน3หมื่น ปีหนึ่งผมยังเก็บไม่ได้ถึงแสนเลยครับ ไม่รู้ไปใช้อะไรหมดครับ นี่ผมว่าถ้าคุณทำได้นี่สุดยอดเลยนะครับถ้าทำได้ขอวิธีด้วยนะครับ

2020.03.22 15:28

Thitiwut

การเก็บเงินให้ได้ 100000 บาทภายในระยะเวลา 1 ปี ก็ถือว่าสมเหตุสมผลอยู่นะคะเป็นเป้าหมายที่ไม่ยากไม่ง่ายจนเกินไป เพียงแค่ถ้าคุณเป็นพนักงานประจำแล้วได้รับเงินเดือน เป็นประจำแล้วแบ่งเงินออกมาเก็บ เป็นประจำในทุกๆเดือนในจำนวนที่เท่าๆกันลองคิดดูนะคะว่าคุณจะต้องเก็บเงินเท่าไหร่ใน 12 เดือนให้ได้ 100,000 บาท สิ่งสำคัญก็คือต้องทำเป็นประจำและสม่ำเสมอค่ะ

2020.04.30 9:17

พิมเสน

สำหรับเรานิสัยอย่างแรกที่จะช่วยเราให้เก็บเงินได้ คือคุณต้องเป็นคนที่มีระเบียบ เราสามารถเก็บเงินแสนมาได้แล้วในเวลาแค่ปีเดียว เราถึงบอกได้ ในแต่ละเดือนเราจะหักยอดเงินจำนวน 5,000 - 7,000 บาท มาเก็บไว้อีกบัญชีนึงฝากแบบลืมไปเลย นอกเหนือจากนั้นเราจะมีกระปุกออมสิน ช่วงเวลาที่ขึ้นรถเมล์หรือซื้อของแล้วมีเศษเหรียญ เศษเหรียญทุกอย่างตรงนั้นเราจะเอามาหยอดกระปุกทั้งหมด อีกอย่างเลยที่สำคัญคือใช้เงินวันละไม่เกิน 150 บาทต่อวัน ถ้าคุณทำได้อย่างเราคุณจะมีเงินเก็บแน่นอน

2020.07.23 4:44

ปลาทอง

ถ้าคุณต้องการเก็บเงิน 100,000 บาทภายในระยะเวลา 1ปี คุณจะเก็นเงินอย่างไรดี ขอคุณคิดว่า 1 ปีมี12 เดือน ดังนั้นคุณจะต้องเก็บเงินให้ได้เดือนละ 8,333 บาท สำหรับตัวเราคิดว่ายากที่จะเก็บเงินเท่านี้ภายใน 1 ปี นอกจากคุณมีรายได้เงินเดือนที่สูง หรือมีรายได้อย่างอื่นนอกจากงานประจำแล้ว แต่ถึงอย่างไรคุณก็มีเป้าหมายที่ดี ถ้าคุณตั้งใจจริงคุณก็สามารถทำได้ค่ะ เราขอเอาใจช่วยค่ะ

2020.07.25 6:36

แววมยุรา^-^

เป็นเป้าหมายที่น่าสนใจนะคะ เก็บเงินให้ได้ 100,000 บาทภายใน 1 ปี แต่เดือนนึงต้องเก็บเยอะมากเลยนะ คนที่มีเงินเดือนมากกว่า 16,000 บาทและยังไม่มีภาระค่าใช้จ่ายมากมาย ไม่มีหนี้สิน คือ กิน-ใช้ แค่คนเดียวคงเก็บได้อยู่แหละ แต่ถ้ามีภาระหน้าที่รับผิดชอบอื่นๆด้วยเราว่ายากนะ เอาเป็นว่าพยายามเก็บเงินให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ในแต่ละเดือนละกันค่ะ

2020.08.17 10:19

Rom

ไม่ยากเลยครับ ไม่ใช่เป้าหมายที่สูงส่งอะไรเลย เงิน 100,000 บาท ในหนึ่งปีน้อยจะตายถ้าตั้งใจจริงๆเผลอๆเก็บได้มากกว่า 100,000 บาทด้วยซ้ำมั้งครับ อันดับแรกเลยหาแรงจูงใจที่ชัดเจนก่อนว่าจะเก็บเงินไปเพื่ออะไร? อย่างที่คุณว่าว่าเป้าหมายคืออยากไปเที่ยวต่างประเทศ ก็ตั้งใจให้ดีเลยว่าจะเอาเรื่องนี้เป็นแรงจูงใจรับรองว่าเก็บเงินได้แน่ๆ

2020.08.31 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี