Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

คือได้ยินโฆษณามาค่ะว่าบัญชีกรุงศรีเงินฝากออมทรัพย์มีแต่ได้ได้ดอกเบี้ยเยอะกว่าบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปรับดอกเบี้ยทุกเดือนได้ดอกเบี้ยสูง ก็เลยสงสัยค่ะว่า ถ้าเราเปิดบัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้แล้วได้ดอกเบี้ยสูงแบบนี้เราจะต้องเสียภาษีเยอะไหมคะ? เพราะว่าถ้าเราได้ดอกเบี้ยเยอะ แต่เราต้องเสียภาษีเยอะด้วย มันก็คงไม่ค่อยมีประโยชน์จริงไหมคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

wuttichai

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้เรายังต้องเสียภาษีอยู่ค่ะ แล้วก็จริงที่ว่าถ้าเราได้ดอกเบี้ยเยอะแล้วเราก็ต้องจ่ายค่าภาษีเยอะด้วยก็คงไม่ต่างกัน แต่ว่าดอกเบี้ยที่เราได้ก็ต้องสูงถึงระดับนึงค่ะเราถึงจะต้องจ่ายภาษีอย่างเช่นถ้าเราเปิดบัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้แล้วดอกเบี้ยรวมทั้งปีที่เราได้ไม่ถึง 20,000 บาทเนี่ยเราก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีค่ะ แล้วก็ค่าภาษีที่จ่ายไม่ได้เยอะกว่าบัญชีทั่วไปค่ะเป็นตามที่กรมสรรพากรกำหนดเลยก็คือ 15% ของดอกเบี้ยทั้งหมดที่เราได้รับ ก็เลยจะต้องจ่ายภาษีเยอะไหมก็ขึ้นอยู่กับจำนวนดอกเบี้ยที่เราได้รับนะคะ

2020.07.18 9:40

BeeZaa

เอาง่ายๆว่าถ้าคุณไม่อยากต้องเสียภาษีอยากแนะนำให้คุณไปเปิดบัญชีปลอดภาษี อย่างเช่น ออมทรัพย์สหกรณ์ สลากออมสิน สลากธกส ฝากประจำแบบปลอดภาษี ถ้าคุณเปิดบัญชีพวกบัญชีแบบนี้คุณไม่ต้องเสียภาษีเลยค่ะ หรือไม่ถ้าคุณอยากจะได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้น ลองไปสมัครทำประกันชีวิตดูสิ เพราะสามารถที่จะลดหย่อนภาษีได้ด้วยแล้วก็ได้เงินปันผลด้วย อาจจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจก็ได้นะ

2020.11.16 13:55

จี้ดจ้าด

มีวิธีที่ง่ายกว่านั้นอีกนะคะถ้าไม่อยากจะเสียภาษี เก็บเงินแบบหยอดกระปุกออมสินสิคะไม่เสียภาษีแน่นอน อันนี้พูดจริงๆนะไม่ได้ล้อเล่น คือถ้าเราทำธุรกรรมการเงินกับธนาคารนะไม่ว่ารายการอะไรส่วนมากก็จะมีเรื่องของภาษีมาเกี่ยวข้องอยู่แล้ว แม้แต่ฝากเงินก็เถอะ ซึ่งมันก็ไม่ใช่เงินมากมายอะไรเป็นแค่ภาษีเล็กๆน้อยๆที่ต้องจ่ายแต่ถ้าคุณไม่อยากจะเสียเลยแม้แต่แดงเดียวก็หยอดกระปุกออมสินค่ะดีที่สุด

2020.12.22 14:34

มะลิวัลย์

เขาจะคิดภาษีกับเรา ก็ต่อเราได้รับดอกเบี้ย 2หมื่นบาท โห่ ต้องฝากหลายล้านเลยนะคะ กว่าจะได้ดอกเบี้ยขนาดนั้นคะ เปิดไปเลยคะ ไม่ต้องกลัวว่าจะต้องเสียภาษีที่หลังหลอกคะ เพราะว่าไม่น่าจะมีเงินเยอะขนาดนั้นคะ หรือว่าถ้ามี เราก็เปิดหลายๆบัญชีสิคะ ไม่ต้องเอาเงินไปอยู่ในบัญชีเดียวกัน หลายคนทีเงินเยอะๆ ดูสิคะเขามีเป็น10ๆบัญชีเลย

2021.02.15 15:30

เกษมศรี

บัญชีธนาคารของทุกบัญชีแหละครับที่ต้องจ่ายภาษี แต่ก็มีบางบัญชีแบบที่เพื่อนๆบอกที่เขายกเว้นให้ครับ เรื่องนี้ไม่น่าจะต้องกังวลอะไรเลยนะครับ สามารถที่จะให้เขาหัก๓ษาีได้เลยครับ เพราะว่าจำนวนเงินที่เขาหักเขาก็มีแบบแผนระบุเอาไว้แล้วครับว่า มียอกเงินเท่าไรถึงต้องมีการเสียภาษี แต่ถ้าไปใช้บัญชีแบบปลอดภาษี ไม่แน่ใจนะครับว่าเรื่องของดอกเบี้ยที่ได้จะดีเหมือนทั่วๆไปไหม

2021.06.24 5:33

//วานนา//

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าบัญชีกรุงศรีเงินฝากออมทรัพย์มีแต่ได้ ให้ดอกเบี้ยเยอะกว่าบัญชีออมทรัพย์ทั่วไป ที่ว่าเยอะกว่า นี่คือเท่าไหร่เหรอคะ? มีเงื่อนไขการฝากเงินเพื่อจะได้รับดอกเบี้ยเยอะๆด้วยมั้ย มีใครพอจะทราบบ้าง ขอบอกด้วยค่ะ เรื่องการเสียภาษีที่เจ้าของกระทู้ถามมา ได้รับคำตอบเรียบร้อยและชัดเจนจากคอมเม้นท์ข้างบนละเนอะ

2021.07.31 4:26

พิชญ์ชญาดา

ได้ยินมาว่า จริงๆแล้วแทบจะทุกบัญชีของธนคารแหละคะ ที่เราต้องเสียภาษี แต่ ไม่ใช่ว่าจะเสียง่ายๆนะคะ ยิ่งชาวบ้านอย่างเราแทบจะไม่ได้เสียเลยคะ เราจำไม่ได้คะว่าเงินในบัญชีต้องมีประมาณเท่าไร ระหว่าง1ล้านบาทหรือว่า2ล้านบาทนี้แหละคะ ทางธฯาคารก็จะเก็บภาษีเงินฝากจากเรา ซึ่งชาวบ้านอย่างเราแบบที่บอกไม่ต้องกังวลเรื่องนี้เลยคะ

2021.08.21 4:30

นันทวัฒน์

@พิชญาดา ตอนแรกก็ตกใจครับตกลงบัญชีธนาคารต่างๆที่ผมมีเมียผมเสียภาษีอะไรไปบ้างหรือเปล่าเนี่ย มาอ่าน Comment ของคุณก็สบายใจขึ้น สรุปว่าถ้ามีเงินฝากในบัญชีไม่ถึงหลักล้านก็ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหม? อันนี้เรื่องจริงใช่ไหมครับมาคอมเม้นเพิ่มให้ผมมั่นใจหน่อย เพราะถ้าเป็นแบบนี้ผมก็คงไม่ต้องเสียแต่ละบัญชีคือเหลือเงินร่อยหรอมากๆ

2021.09.28 15:54

ภัณฑิรา

มาคำนวนกันเล่นๆไหมคะ บัญชีออมทรัพย์ตัวนี้ ดอกเบี้ยที่ได้ อยู่ประมาณเท่าไรคะ ถึง 1.3% ไหมคะ เอาง่ายๆ มีเงินฝาก 1ล้านบาท ดอกเบี้ยจะได้ประมาณเท่าไร เราคิดว่าเรื่องนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้นกับเราหลอก กว่าจะได้ดอกเบี้ย 2หมื่นบาท มันคำนวนดูแล้ว นานมากกคะกว่าจะได้ แถมจ่ายแค่ 15% ของดอกเบี้ย ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรหลอกคะ

2022.01.17 12:56

ยุทธชัย

ผมไม่ใช่สายคำนวนครับ เอาว่าต้องขอบคุณทุกๆคนมากจริงๆครับ ที่ทำให้เห็นว่าถ้าเราที่เป็นคนธรรมดาๆได้เงินเดือนเหลือเก็บต่อเดือนไม่กี่พันบาท คงไม่มีทางที่จะได้ดอกเบี้ยเงินฝากจะธนาคารเยอะเท่านั้นอย่างแน่นอน มากสุดที่ผมเคยได้ ก้ได้แค่ปีละประมาณ 150-200บาท เท่านั้นเองครับ เรื่องที่ต้องเสียภาษีสำหรับส่วนนี้หมดห่วงเลยสำหรับผม

2022.02.25 15:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมถึงถอนเงินออกไม่ได้คะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

กรุงศรีมีแต่ได้ออนไลน์กับไม่ออนไลน์ต่างกันยังไง

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

เจ้าอาวาสวัดแถวบ้านอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี