Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเรายังใช้บัญชีอยู่ แต่ยอดเงินคงเหลือไม่ในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีไม่ถึงขั้นต่ำ จะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

ผมไปดูเงื่อนไขที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีของธนาคารกรุงศรีมา บอกว่าถ้าเงินฝากของเรามีไม่ถึงยอดขั้นต่ำที่ธนาคารกำหนดแล้วก็ไม่ได้ใช้บัญชีเลยเกิน 12 เดือนขึ้นไปเราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีทุกเดือน เดือนละ 50 บาท แต่ทีนี้ผมอยากรู้ว่าถ้าผมยังใช้บัญชีอยู่ใช้ทุกเดือนเลยนะ ฝากเงินถอนเงินโอนเงินแบบนี้ตลอด"แต่ว่าเงินคงเหลือในบัญชีของผมเนี่ยมีไม่ถึงขั้นต่ำ ก็คือไม่ถึง 2,000 บาทผมจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eda

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีปกติแล้ว ถ้าเงินฝากในบัญชี ของเรามีไม่ถึง 2,000 บาทและก็ภายใน 1 ปีเราไม่ได้ ใช้บัญชีของเราทำอะไรเลยเราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีให้กับธนาคารเดือนละ 50 บาทค่ะ แต่ถ้าเป็นกรณีที่เรายังใช้บัญชีของเราฝากเงินโอนเงินถอนเงินเป็นประจำนะคะแต่ว่าเงินฝากในบัญชีของเรามีไม่ถึง 2,000 บาท ถ้าเป็นแบบนั้นเราก็มักจะไม่เสียค่ารักษาบัญชีค่ะ

2020.08.06 9:40

Katie7766

ใช่ค่ะเราชอบธนาคารกรุงศรีมากเลย ถึงแม้ว่าเราจะมีเงินไม่ถึง 2,000 บาทก็ไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชี เราจะมีเงินในบัญชีเท่าไหร่ก็ได้ตราบใดที่เรายังทำรายการในบัญชีเราอยู่ เราชอบตรงนี้แหละ แต่บางธนาคารไม่ได้เป็นแบบนี้เลยต้องมีเงินในบัญชีไม่ต่ำกว่า 5,000 แบบนี้แล้วถ้าบางเดือนเราใช้เงินจนเกินเกินไปล่ะ ก็ต้องเสียค่ารักษาบัญชีเราไม่ค่อยชอบเลยเลยย้ายมาเปิดที่นี่แทน

2020.11.16 11:2

Koko

ผมว่าเรื่องของยอดเงินน่าจะไม่ใช่ปัญหาสักเท่าไหร่นะครับส่วนมากคนที่เสียค่ารักษาบัญชีน่าจะเป็นแบบว่า ไม่ค่อยได้ทำรายการผ่านบัญชีนี้ หรือว่าบัญชีไม่มีความเคลื่อนไหวมานาน เพราะสำหรับผมผมเองก็มียอดเงินคงเหลือในบัญชีไม่เยอะครับแต่ว่าบัญชีมีความเคลื่อนไหวอยู่ตลอด แล้วผมก็ไม่เคยเสียค่ารักษาบัญชีเลยนะครับ ไม่รู้ล่ะรู้แต่ว่าผมเข้าใจว่าเป็นแบบนี้

2020.12.23 16:10

สุวรรณกิจ

ช่วงแรกๆเขาน่าจะหักเงินของคุณี่อยู่ในบัญชีนะครับ แต่พอนานๆไปเงินในบัญชีหมดบัญชีของคุณก็จะโดนปิดไปเองครับ หลายคนที่เจอแบบนี้มักกลัวครับว่าถ้าเปเปิดบัญชีใหม่แล้วทางธนาคารจะคิดเงินย้อนหลังครับแต่จริงๆแล้วไม่ใช่นะครับ เขาแค่ปิดบัญชีเราครับ แล้วถ้าเราอยากเปิดอีกก็สามารถไปเปิดได้ครับ ถ้าไม่นานเกิน3ปีเราอาจได้เลขบัญชีเดิมของเราครับ

2021.02.16 10:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี