Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีในนามกองทุนของหมู่บ้านจะได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่คะ?

ตอนนี้หัวหน้าหมู่บ้านกำลังปรึกษากับลูกบ้านอยู่เขาว่าอยากจะเปิดบัญชีกองทุนของหมู่บ้าน ลงเสียงการสรุปก็เลือกของธนาคารกรุงศรี ก็เลยว่าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีค่ะ ก็เลยอยากรู้ค่ะว่าถ้ากรณีเราอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีจะเปิดในนามกองทุนของหมู่บ้าน ถ้าเป็นแบบนั้น บัญชีนี้จะได้อัตราดอกเบี้ยต่อปีเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ญาณิน

ถ้าเป็นกองทุนของหมู่บ้าน ก็จะรวมอยู่ใน สถาบันการเงิน, บริษัทประกันภัย, บริษัทประกันชีวิต และกองทุนบําเหน็จบํานาญข้าราชการ ถ้าเปิดบัญชีเงินฝาก ออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีในนามกองทุนที่ว่ามาก็จะได้อัตราดอกเบี้ยต่อปีเท่ากับข้าราชการแล้วก็ประกันสังคมค่ะก็คือจะได้อัตราดอกเบี้ยต่อปี 0.10 เปอร์เซ็นต์ค่ะ แม้่ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรี เราจะฝากเงินมากหรือฝากเงินน้อย แต่ดอกเบี้ยต่อปีที่ได้ก็จะไม่เปลี่ยนนะคะ

2020.08.14 9:40

Patcharee<Ya

อยากรู้เหมือนกันค่ะว่ากองทุนหมู่บ้านเนี่ย ถ้าจะไปเปิดบัญชีต้องเปิดเป็นชื่อของใครคะ? แล้วเวลาที่เราอยากจะไปถอนต้องมีกี่คนที่อนุมัติให้ถอนเงินได้? แล้วถ้ามียอดเงินฝากเกินที่จะต้องเสียภาษีจะต้องเสียภาษีในนามใครคะ? อันนี้ถามไว้เผื่อเป็นความรู้นะคะ เพราะว่าสงสัยมานานแล้วว่าถ้าเป็นออกแนวกองทุนต้องทำยังไง

2020.11.17 12:58

Noon

เปิดบัญชีกองทุนหมู่บ้านหรอคะ อยากแนะนำให้พิจารณาของธนาคารออมสินดูนะคะ เขาไปธนาคารที่เหมาะสำหรับชุมชนมากๆเลยน่าจะมีบัญชีธนาคารที่เหมาะกับการเปิดบัญชีแบบนี้แล้วทำให้ชุมชนได้รับดอกเบี้ยจากบัญชีธนาคารมากกว่า มากกว่าที่จะเป็นบัตรของธนาคารกรุงศรีนะคะซึ่งจะได้ดอกเบี้ยธรรมดาทั่วไปไม่ถึง 1% ด้วยซ้ำ ลองหาข้อมูลดูนะคะ

2020.12.23 16:52

พูลศักดิ์

เขาไม่แบ่งหลอกครับว่าเปิดแบบไหนได้ดอกเบี้ยแบบไหนครับ ดอกเบี้ยเขาเหมือนกันหมดครับ กองทุนหมู้บ้าน จะได้ดอกเบี้ยจากการที่ลูกบ้านกู้เงินมากกว่าครับ ที่จริงดอกเบี้ยที่ลูกบ้านจ่ายให้ตอนสิ้นปี ได้มากกว่าดอกเบี้ยที่ทางธนาคารจ่ายให้อีกนะครับ แล้วอีกอย่างดอกเบี้ยคงได้ไม่มากหลอกครับเพราะเงินแบบนี้เป็นแบบหมุนเวียนนะครับ

2021.02.16 10:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี