Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

อยากจะพาลูกชายไปเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารกสิกรไทยค่ะ เขาบอกว่าอยากจะมีเป็นบัญชีเป็นของตัวเองเพราะเขาจะซื้อของอะไรสักอย่างในเน็ตนี่แหละค่ะ ก็เลยเลือกธนาคารกสิกรไทยเพราะว่าธนาคารอยู่ใกล้บ้านแล้วก็หาสาขาไม่ค่อยยากด้วย แต่อยากรู้ว่าเด็กที่อายุยังไม่ถึง 15 ปี จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ? แล้วก็เงินฝากเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Panchi

ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยปกติแล้วจะต้องอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปค่ะ แต่ถ้ากรณีลูกชายอยากจะมาเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทย แต่ว่าอายุยังไม่ถึง 15 ปีเต็มถ้าเป็นแบบนั้นต้องพาคุณพ่อหรือว่าคุณแม่ ที่เป็นผู้ปกครองมาให้ความยินยอมและก็มาทำรายการด้วยกันค่ะ ลูกชายถึงจะสามารถทำได้นะคะ ส่วนเงินฝากขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทยไม่มีขั้นต่ำนะคะ

2020.08.26 9:40

Chutima.Ka

ถ้าน้องอายุยังไม่ถึง 15 ปีแนะนำให้เปิดบัญชีของเด็กนะคะ ถ้าของกสิกรก็จะมีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ “ซูเปอร์ จูเนียร์” บัญชีนี้ดีตรงที่ว่าเค้าให้ดอกเบี้ยสูงสุด 3 เท่าของออมทรัพย์ปกติ สามารถสมัครได้ตั้งแต่ แรกเกิดจนถึงอายุ 18 ปีเลย เปิดบัญชีขั้นต่ำ 500 บาทค่ะ เราเองก็เปิดให้ลูกเหมือนกันเพราะว่าลูกเราก็ยังอายุไม่ถึง 15 ปีเหมือนกับจขกทเลย อีกอย่างอยากฝึกให้ลูกรู้จักรักการออมตั้งแต่เด็กๆค่ะ

2020.11.19 2:48

#Pluto

แล้วไม่มีบัญชีที่เด็กอายุครบ 7 ปีสามารถจะเปิดได้หรอคะของกสิกร แบบบัญชีสำหรับเด็กโดยเฉพาะมีไหม เพราะว่าที่บ้านส่วนมากใช้บริการธนาคารกสิกรค่ะ ตอนนี้ลูกอายุครบ 7 ปีแล้วก็อยากจะพาเขาไปเปิดบัญชีของกสิกรเหมือนกัน เวลาไปทำอะไรกันหรือธุรกรรมการเงินจะได้ไม่ต้องไปหลายๆที่ แต่ถ้าไม่มีบัญชีสำหรับเด็กอายุ 7 ขวบของกสิกรก็น่าเสียดายค่ะสงสัยต้องพาลูกไปเปิดที่ธนาคารอื่นก่อน

2020.12.24 8:15

อาสาสนา

เปิดได้นะครับ เพียวแต่ว่าชื่อบัญชีธนาคารที่เราอยากให้เป็นชื่อของลูกเราไม่สามารถทำได้เท่านั้นเองครับ เพราะธนาคารจะใช้ชื่อบัญชีเป็นของ ผู้ปกครองครับ แล้วก็จะต่อท้ายชื่อบัญชีครับ อย่าง" บัญชีออมทรัพย์ นาง กริกนา เอี้ยมสาย เพื่อ ดญ. กนกกา เอี้ยมสาย" ชื่อบัญชีจะเป็นแบบนี้คะ ดูแล้วมันอาจจะยาวนะคะ แต่ทำได้คะ

2021.02.17 6:44

โบราณ

@Panchi ก็ไม่รู้ว่าคุณไปอยู่ที่ไหนมานะครับ เพราะเด็กอายุต่ำกว่า 15 ปี ก็สามารถเปิดบัญชีธนาคารได้แล้ว เพียงเพราะว่าพ่อแม่ต้องพาไปเปิด ผมก็มีลูกครับอายุ 10 ขวบ พาเขาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของกสิกรเหมือนกัน ก็ทำได้นะ ไม่ต้องรอให้อายุครบ 15 ปีก็ได้ แต่ถ้าจะให้เป็นบัญชีของเขาเลยเต็มๆก็โตแล้วค่อยไปเปลี่ยนก็ไม่มีปัญหา

2021.05.24 17:3

Sanchai0--

เจ้าของกระทู้บอกว่า อยากจะพาลูกชายไปเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารกสิกรไทย เพราะลูกบอกว่าอยากมีเป็นบัญชีเป็นของตัวเอง..ผมคิดว่าเขาอยากออมเงิน แต่กลายเป็นว่า..เพราะเขาจะซื้อของอะไรสักอย่างในเน็ต อืม..ไม่เป็นไรครับ ถ้าเขาซื้อของด้วยเงินของเขาเองที่มาจากการออมเงินค่าขนมก็โอเคครับ ไม่ได้จะว่าอะไรนะ แค่เป็นห่วงเท่านั้น

2021.05.27 5:29

พราว

ถ้าพาลูกไปเปิดบัญชีกับกสิกรไทยยุ่งยาก ต้องรอจนถึงอายุ 15 ตอนอายุ 7 ขวบต้องใช้ชื่อพ่อแม่ แนะนำให้ไปเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินค่ะ จะมีบัญชีธนาคารออมทรัพย์ที่เหมาะกับเด็กโดยเฉพาะ ดิฉันเองก็เคยเปิดนะคะเนี่ยสมุดบัญชียังอยู่เลยมีชื่อด้วยว่าเด็กหญิง เก็บไว้เป็นความทรงจำค่ะ แนะนำค่ะธนาคารออมสินมี เหมาะสำหรับเด็กด้วย

2021.07.31 17:16

หทัยชนก

สนใจเปิดแค่ของ ธนาคารกสิกรเท่านั้นเหรอคะ ไม่ทราบว่า ถ้าไปเปิดของ ธนาคาร กรุงไทย กับ ธนาคารของ ออมสินดูไหมละ 2ธนาคารนี้มีบัญชีสำหรับเด็กๆแน่นอนคะ ยิ่งของออมสินไม่ต้องพูด มี ล้านเปอร์เซ็น แน่นอนคะ เพราะว่าของออมสิน เราก็ฝากตอนสมัยที่เรายังเด็กๆจำได้ว่าโขมยเงินแม่มาเก็บไว้ที่ครูบ่อยมากๆ จนแม่ต้องเอาเงินเหรียญไปซ่อนเลย

2021.09.26 14:23

ธาราเทพ

มีหลายธนาคารนะที่สามารถเปิดบัญชีให้ลูกของเราได้ นอกจากที่คุณถามมาแล้ว ก็จะมีของธนาคารกรุงไทย อันนี้ก็น่าสนใจนะครับ สามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อลูกของเราได้เลยครับ แถม ยังสามารถซื้อประกันชีวิตเมื่อลูกเราอายุครบ 20 ปี ก็ได้เงินคืนพร้อมกับดอกเบี้ยกลับมาด้วยนะ สนใจก็ถามทางเจ้าหน้าที่ธนาคารได้เลย ค่าเบี้ยที่ต้องจ่ายไม่เท่าไรหรอก

2022.01.14 16:30

อัญชรินทร์

ถ้าพี่จะเปิดบัญชีธนาคารให้กับเด็กที่อายุยังไม่ถึง 15ปี คิดว่าพี่น่าจะต้องเลือกแล้วละ เพราะว่าตอนนี้มีหลายธนาคารมากที่เราสามารถเปิดแบบที่พี่สนใจได้คะ แถมแต่ละที่ก็จะมีการคิดดอกเบี้ยที่ต่างกันด้วยคะ อย่างของเราเปิดให้ลูกสาวเราเลือกใช้ของ ธนาคารกรุงไทยคะ ส่วนตัวเราชอบเป็นพิเศษ คิดว่าเหมาะกับการใช้งานของเราคะ

2022.03.22 3:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี