Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

พอดีเพื่อนบ้านที่เป็นคนต่างชาติ อยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารในประเทศไทยค่ะเขาเพิ่งจะย้ายมา มาเป็นครูสอนภาษาในโรงเรียนเอกชนในตัวจังหวัด พอถามเขาว่าอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารไหนเขาก็เลือกธนาคารกรุงเทพ ก็เลยอยากรู้ค่ะว่า ถ้าคนต่างชาติที่มาทำงานในประเทศไทยอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพจะต้องใช้เอกสารอะไรในการสมัครบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Steff

ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพถ้าเป็นคนไทยก็คงใช้แค่บัตรประจำตัวประชาชนใบเดียวก็พอ แต่ถ้าเป็นกรณีคนต่างชาติที่ได้รับอนุญาตให้ทำงานในประเทศไทยนะคะ เอกสารที่จะต้องใช้ในการเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ของธนาคารกรุงเทพก็จะมี หนังสือเดินทาง Passport ค่ะ และก็ใบอนุญาตการทำงานหรือก็คือ work permit ค่ะ มี 2 อย่างนี้ก็สามารถเปิดบัญชีได้แล้วค่ะ

2020.09.03 9:40

Poppy

เราก็มีเเพื่อนชาวต่างชาตินะ เค้าชอบมาเมืองไทยเป็นประจำเลย เพราะว่าเค้าชอบที่นี่มาก เลยเดินทางเข้าๆออกๆเป็นประจำ เเต่ติดตรงที่ว่าเค้าอยากจะเปิดบัญชีเพราะจะได้ทำธุรกรรมได้สะดวกเพราะเพื่อนคนนี้ชอบซื้อของออนไลน์เป็นประจำ และชอบสั่งอาหารบ่อยๆด้วย อยากรู็ว่าถ้าเพื่อนเราไม่มีวีซ่าทำงาน เเค่เป็นวีซ่าท่องเที่ยว สามารถที่จะเปิดบัญชีได้รึเปล่าคะ?

2020.11.19 5:4

ลูกพรุนจ่ะ

ถ้าเพื่อนของคุณทำงานเป็นครูสอนในโรงเรียนเอกชนก็คงจะต้องมี work permit แน่นอนและนั่นก็คือเอกสารสำคัญในการเปิดบัญชีค่ะ ซึ่งโดยเฉพาะถ้าจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพคิดว่าต้องใช้แน่ๆแต่ว่าถ้าเปิดบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารอื่นๆทั่วๆไปอาจจะไม่ต้องใช้ก็ได้แค่วีซ่าหรือว่าพาสปอร์ตเท่านั้น แต่ของกรุงเทพฯเนี่ยจะมีรายละเอียดเยอะหน่อยนะ

2020.12.25 16:41

หนูปรางค์

ทำไมเพื่อนต่างชาติ มาสนใจบัญชีแบบ สะสมทรัพย์คะ มันจะดีเหรอคะที่เปิดบัญชีนี้นะคะ น่าจะให้เพื่อนไปเปิดบัญชี ออมทรัพย์ทั่วไปน่าจะดีกว่านะคะ เรื่องการใช้งานน่าจะดีกว่าคะ ไม่ค่อยเจอนะคะที่คนต่างชาติจะเปิดบัญชีแบบนี้ หรือว่าเพื่อนคุณมีเป้าหมายที่จะเก็บเงินเอาไว้เยอะๆหรือเปล่าคะ เพราะดอกเบี้ยได้สูงอยู่สำหรับบัญชีแบบนี้

2021.02.17 7:20

Wanalee

บัญชีเงินฝากสำหรับคนต่างชาติเหรอคะ...น่าจะมีเกือบทุกธนาคารนะ เขาต้องมีการออกบัญีเงินฝากประเภทต่างๆเพื่อมาตอบสนองลูกค้าทุกกลุ่มอยู่แล้ว ไม่รู้ว่าเพื่อนเจ้าของกระทู้ไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพหรือยัง ทำไมถูกใจธนาคารนี้คะ ถ้าเจอกันก่อนหน้านี้จะแนะนำให้ไปดูของหลายๆธนาคารก่อนตัดสินใจ เผื่อจะมีโปรโมชั่นดีๆค่ะ

2021.09.20 6:30

BoonLom5

เราว่ามีบัญชีเงินฝากสำหรับชาวต่างชาติโดยเฉพาะด้วยนะคะ ถ้าเจ้าของกระทู้หรือใครที่มีเพื่อนเป็นชาวต่างชาติลองไปหาดูได้ค่ะ เลือกบัญชีแบบนั้นน่าจะเหมาะกับเขาที่สุดนะ เพราะว่าผลิตภัณฑ์นี้เขาออกมาเฉพาะอยู่แล้ว เหมือนเคยเห็นชื่อบางบัญชีอยู่นะแต่จำไม่ได้แล้วอะ คิดว่าไม่น่าจะหายากในเว็บไซค์ของ money duck ก็มีค่ะลองหาดูนะ

2022.01.28 14:39

เฉลิมวุฒิ

เพื่อผมก็เป็นคนต่างชาติครับ ก็เข้ามาทำธุระกิจในบ้านของเรานั้นแหละ แต่ก็ไม่ได้เปิดบัญชีแบบนี้นะเขาก็แค่เปิดบัญชีออมทรัพย์ทั่สๆไปเท่านั้น ถ้าเกิดเปิดแบบสะสมทรัพย์คิดว่าน่าจะมีปัญหาเวลาที่ทางเจ้าหน้าที่เข้ามาตรวจสอบหรือเปล่าเพราะว่าบัญชีมันเป็นบัญชีแบบเก็บเงินไม่ได้เอามาหมุนเวียน ไม่รู้นะ เราคิดว่าน่าจะไม่เหมาะมากกว่า

2022.03.30 11:45

yarin76

ขอถามได้มั้ยคะ ทำไมเพื่อนต่างชาติของเจ้าของกระทู้ถึงเลือกจะเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารกรุงเทพล่ะคะ เขารู้ข้อมูลอะไรมาก่อนหรือเปล่า แล้วจะไม่ลองดูข้อมูลของธนาคารอื่นก่อนเหรอคะ เราว่ามีธนาคารอื่นที่ให้คนต่างชาติที่ทำงานในประเทศไทยเปิดบัญชีเงินฝากได้นะ ยังไงก็ดูข้อมูลหลายๆธนาคารค่ะ อันไหนที่ตรงใจจริงๆค่อยไปสมัคร

2022.04.27 6:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

เมื่อมีบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank อะไรก็ง่ายขึ้น

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอนและไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น และนอกจากนี้ยังสามารถใช้เป็นหลักประกันในการขอสินเชื่อได้อีกด้วย ไม่จำเป็นต้องฝากเงิรในทุกๆเดือน ได้รับอัตราดอกเบี้ยแบบคงที่ บุคคลธรรมดาและนิติบุคคลที่ไม่แสวงหากำไรจะได้รับดอกเบี้ย 0.375% , นิติบุคคลทั่วไป ราชการและรัฐวิสาหกิจจะได้รับดอกเบี้ย 0.125%

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตใบเดียวที่สามารถให้คุณสามารถใช้จ่ายได้มากกว่า150ประเทศ ต้องบัตรนี้เลยBankok Bank union pay

สิทธิพิเศษสำหรับผู้ถือบัตร union pay ใช้จ่ายอย่างสะดวกทั่วประเทศ กว่า 157 ประเทศ มี34 ล้าน ร้านค้าทั่วโลกที่มีเครื่องหมาย union pay จะซื้อของผ่านทางอินเตอร์เนตของ จีน และญี่ปุ่นได้ รับสิทธิพิเศษ จากโรงแรม ร้านค้า สนามกอล์ฟ สปา ร้านอาหาร ผู้ถือบัตรและคู่สมรส และบุตรอายุไม่เกิน 23ปี ได้รับประกันอุบัติเหตุขณะเดินทางในวงเงิน 3ล้านบาท.

บัตรเครดิตไทเทเนี่ยม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,All (บัตรเครดิต)

อยากเติมน้ำมันคาลเท็กซ์แล้วได้รับเงินคืน3% ต้องบัตรนี้ Bankok Bank Titanium

ส่วนตัวผมใช้บัตรนี้เติมน้ำมันที่ปั๊ม คาลเท็กส์ เพราะจะได้รับเงินคืน 3%ในรอบบิลนั้นเลย บัตร Titanium เป็น cash back แต่มีโปรโมชั่นไม่มากเท่าไหร่ ค่าธรรมเนียแรกเข้าฟรี รับเงินคืนสูงสุด 2% จากยอดรวมค่าใช้จ่ายผ่านบัตรต่อรอบบัญชี รับเครดิตเงินคืน 0.50% เมื่อมียอดใช้จ่ายผ่านบัตร ไม่เกิน 25,000 บาท ต่อรอบบัญชี.

บัตรผู้นำ แพลทินัม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต)

สำหรับชีวิตคนมีฐานะที่อยากได้สิทธิพิเศษมากมาย ต้องใช้บัตรนี้Bankom Bank Platinum Leader

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพมีจุดเด่นอะไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากทราบว่าข้อแตกต่างของเงินฝากสะสมทรัพย์ VS เงินฝากประจำ แตกต่างกันอย่างไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

มีข่าวดีมาบอกกันคะเพื่อนๆ...เกี่ยวกับบัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ มาอ่านกันเร็วๆ

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพเงื่อนไขการเปิดบัญชีคืออะไร

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี