Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักฐานแสดงการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อสังหาริมทรัพย์สำหรับคนต่างชาติที่อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพ เป็นเอกสารอะไรได้บ้างคะ?

เคยถามเพื่อนเป็นคนต่างชาตินะคะ ว่าทำไมไม่เปิดบัญชีเงินฝากในประเทศไทยเลยล่ะจะได้ใช้จ่ายในไทยได้สะดวกเขาบอกว่าลองกับบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ของธนาคารกรุงเทพแล้ว เขาเปิดไม่ได้เพราะว่าเขาไม่ได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อสังหาริมทรัพย์ ก็เลยสงสัยว่าตัวหลักฐานแสดงการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อสังหาริมทรัพย์ที่คนต่างชาติจะต้องใช้เพื่อเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ของธนาคารกรุงไทย คือเอกสารอะไรคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prudence

เพราะว่าคนไทยถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพเราไม่ต้องใช้เอกสารพวกนี้ใช่ไหมคะ แต่ว่าสำหรับคนต่างชาติ ถ้าไม่มีใบอนุญาตการทำงานในประเทศไทย เขาจะต้องใช้หลักฐานแสดงการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อสังหาริมทรัพย์ ไม่ว่าจะเป็นสัญญาจะซื้อจะขาย หรือใบจองซื้ออสังหาริมทรัพย์ของผู้ประกอบการในประเทศไทยที่มีชื่อเสียงและที่ธนาคารสามารถเชื่อถือได้ค่ะ พร้อมจดหมายยืนยันจากผู้ประกอบการด้วยนะคะ

2020.09.07 9:40

Smokybank

สวัสดีครับผมเป็นคนพม่าอยากจะเปิดบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารในประเทศไทย เช่นธนาคารกรุงเทพอยากรู้ว่าผมต้องใช้เอกสารอะไรบ้างหรอครับ แล้วต้องเตรียมเงินเท่าไหร่ไปเปิดบัญชี ผมมาท่องเที่ยวในประเทศไทยแต่ไม่ได้มาทำงานนะครับผมชอบประเทศไทยแล้วผมก็เรียนภาษาไทยที่พม่า ผมเป็นล่ามครับ อนาคตอยากจะมาลงทุนในประเทศไทยครับก็เลยอยากจะเปิดบัญชีไว้

2020.11.19 7:34

ทามไง!!

เอกสารเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์อสังหาริมทรัพย์หรอครับงงจังเลยจะต้องมีเอกสารอย่างนี้ด้วยหรอคือเพื่อนผมก็เป็นคนพม่านะครับตอนนั้นเมื่อไม่นานมานี้เขาก็ไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพเหมือนกันแต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นบัญชีแบบไหนออมทรัพย์หรือสะสมทรัพย์เขาก็ไม่ได้มีเอกสารอะไรแบบนี้ก็ยังจะเปิดได้เลย แต่เขาให้นายจ้างไปช่วยเซ็นรับรองอะไรสักอย่างนี่แหละ

2020.12.25 16:48

พรรณี

@Smokybank ตอนนี้แค่มาเที่ยวใช่ไหมคะ ยังไม่ต้องคิดเรื่องการเปิดบัญชีหลอกคะ เพราะว่าเอกสารค่อนข้างใช้เยอะมากคะ แถมยังไม่ได้ทำงานในประเทศไทยด้วย อย่าคิดเปิดก่อนดีกว่าคะ เอาว่าถ้ามาทำงานที่ประเทศไทยค่อยว่ากันคะ ที่จริงมีหลายธนาคารนะคะที่เขามีบัญชีธนาคารสำหรับชาวต่างชาติเลยคะ ตอนนี้ไม่ต้องกังวลนะคะ เที่ยวให้สนุกคะ

2021.02.17 7:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

เมื่อมีบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank อะไรก็ง่ายขึ้น

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอนและไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น และนอกจากนี้ยังสามารถใช้เป็นหลักประกันในการขอสินเชื่อได้อีกด้วย ไม่จำเป็นต้องฝากเงิรในทุกๆเดือน ได้รับอัตราดอกเบี้ยแบบคงที่ บุคคลธรรมดาและนิติบุคคลที่ไม่แสวงหากำไรจะได้รับดอกเบี้ย 0.375% , นิติบุคคลทั่วไป ราชการและรัฐวิสาหกิจจะได้รับดอกเบี้ย 0.125%

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตใบเดียวที่สามารถให้คุณสามารถใช้จ่ายได้มากกว่า150ประเทศ ต้องบัตรนี้เลยBankok Bank union pay

สิทธิพิเศษสำหรับผู้ถือบัตร union pay ใช้จ่ายอย่างสะดวกทั่วประเทศ กว่า 157 ประเทศ มี34 ล้าน ร้านค้าทั่วโลกที่มีเครื่องหมาย union pay จะซื้อของผ่านทางอินเตอร์เนตของ จีน และญี่ปุ่นได้ รับสิทธิพิเศษ จากโรงแรม ร้านค้า สนามกอล์ฟ สปา ร้านอาหาร ผู้ถือบัตรและคู่สมรส และบุตรอายุไม่เกิน 23ปี ได้รับประกันอุบัติเหตุขณะเดินทางในวงเงิน 3ล้านบาท.

บัตรเครดิตไทเทเนี่ยม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,All (บัตรเครดิต)

อยากเติมน้ำมันคาลเท็กซ์แล้วได้รับเงินคืน3% ต้องบัตรนี้ Bankok Bank Titanium

ส่วนตัวผมใช้บัตรนี้เติมน้ำมันที่ปั๊ม คาลเท็กส์ เพราะจะได้รับเงินคืน 3%ในรอบบิลนั้นเลย บัตร Titanium เป็น cash back แต่มีโปรโมชั่นไม่มากเท่าไหร่ ค่าธรรมเนียแรกเข้าฟรี รับเงินคืนสูงสุด 2% จากยอดรวมค่าใช้จ่ายผ่านบัตรต่อรอบบัญชี รับเครดิตเงินคืน 0.50% เมื่อมียอดใช้จ่ายผ่านบัตร ไม่เกิน 25,000 บาท ต่อรอบบัญชี.

บัตรผู้นำ แพลทินัม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต)

สำหรับชีวิตคนมีฐานะที่อยากได้สิทธิพิเศษมากมาย ต้องใช้บัตรนี้Bankom Bank Platinum Leader

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพมีจุดเด่นอะไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากทราบว่าข้อแตกต่างของเงินฝากสะสมทรัพย์ VS เงินฝากประจำ แตกต่างกันอย่างไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

มีข่าวดีมาบอกกันคะเพื่อนๆ...เกี่ยวกับบัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ มาอ่านกันเร็วๆ

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพเงื่อนไขการเปิดบัญชีคืออะไร

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี