Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคนต่างชาติที่ซื้อบ้านมีบ้านอยู่ในประเทศไทยอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

มีเพื่อนที่เขาแต่งงานกับคนต่างชาติค่ะ ก็ซื้อบ้านปลูกบ้านอยู่ที่ประเทศไทยแล้ว แต่เพื่อนมาปรึกษาว่าสามีอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารที่ประเทศไทยสองคนเขาก็เลยเลือกธนาคารกรุงเทพค่ะ อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพ ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าสามีเขาที่เป็นคนต่างชาติมีบ้านอยู่ที่ประเทศไทย อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Montana

ถ้าเป็นคนต่างชาติที่อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพ แต่ว่ามีถิ่นที่อยู่ในประเทศไทย เอกสารที่ใช้ในการเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพก็มีไม่เยอะเลยค่ะ ที่ต้องใช้ก็มีแค่หนังสือเดินทาง passport หรือใบสำคัญถิ่นที่อยู่ หรือไม่ก็ใบสำคัญประจำตัวคนต่างด้าวค่ะ และเอกสารสำคัญอีกอย่างที่ต้องมีก็คือทะเบียนบ้านค่ะ อย่าลืมเอาไปด้วยนะคะ

2020.09.10 9:40

yok7876

แต่เหมือนว่าเราเคยอ่านมานะว่าไม่ใช่มีแค่ passport แต่ต้องใช้ visa ทำงานด้วยนะคะ ถ้าไม่มีวีซ่าทำงานหรือไม่ได้ทำงานในประเทศไทยแต่แต่งงาน สามารถใช้ทะเบียนสมรสและบัตรประจำตัวประชาชนของคู่สมรส (คนไทย)เป็นหลักฐานได้ และอาจจะต้องเตรียมสำเนาทะเบียนบ้านที่คุณอาศัยอยู่ไปด้วยนะคะและใบรับรองจากสถานทูต ยังไงเอาใจช่วยจขกทนะคะ

2020.11.19 8:45

ถุงเงิน

คือมีเรื่องที่ผมยังไม่แน่ใจนะครับเท่าที่ผมรู้คือคนต่างชาติเนี่ยไม่มีสิทธิ์ที่จะเป็นเจ้าของอสังหาริมทรัพย์ในประเทศไทยไม่ใช่หรอ หรือว่าตอนนี้กฎหมายมันเปลี่ยนไปแล้วหรือว่าต่างชาติที่จะเป็นเจ้าของอสังหาริมทรัพย์ได้ต้องมีคุณสมบัติบางอย่างเพราะว่าผมมีเพื่อนที่เปิดธุรกิจที่นี่ที่เป็นคนต่างชาติธุรกิจนั้นหรือตึกที่เขาใช้ก็ไม่ใช่ชื่อของเขานะต้องใช้ชื่อของหุ้นส่วนที่เป็นคนไทย

2020.12.25 16:53

เมฆโพธิ์

แถวบ้านผมมีคนต่างชาติมาอยู่เยอะครับ หลายคนก็มาซื้อบ้านที่นี้ครับ เท่าที่ผมเคยคุยกับหลายๆคนนะครับ ชาวต่างชาติไม่สามารถซื้อที่ดินได้ครับ ส่วนใหญ่จะซื้อแค่ตัวบ้าน ส่วนเรื่องที่ดินก็เป็นอีกเรื่องครับที่เขาจะครอบครองแบบไหน (ส่วนใหญ่ใช้ชื่อภรรยาในการซื้อครับ) เคยมีเพื่อนเอาทะเบียนบ้านของคนต่างชาติมาให้ดูเล่มจะสีเหลื่องๆครับ

2021.02.18 5:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

เมื่อมีบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank อะไรก็ง่ายขึ้น

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอนและไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น และนอกจากนี้ยังสามารถใช้เป็นหลักประกันในการขอสินเชื่อได้อีกด้วย ไม่จำเป็นต้องฝากเงิรในทุกๆเดือน ได้รับอัตราดอกเบี้ยแบบคงที่ บุคคลธรรมดาและนิติบุคคลที่ไม่แสวงหากำไรจะได้รับดอกเบี้ย 0.375% , นิติบุคคลทั่วไป ราชการและรัฐวิสาหกิจจะได้รับดอกเบี้ย 0.125%

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตใบเดียวที่สามารถให้คุณสามารถใช้จ่ายได้มากกว่า150ประเทศ ต้องบัตรนี้เลยBankok Bank union pay

สิทธิพิเศษสำหรับผู้ถือบัตร union pay ใช้จ่ายอย่างสะดวกทั่วประเทศ กว่า 157 ประเทศ มี34 ล้าน ร้านค้าทั่วโลกที่มีเครื่องหมาย union pay จะซื้อของผ่านทางอินเตอร์เนตของ จีน และญี่ปุ่นได้ รับสิทธิพิเศษ จากโรงแรม ร้านค้า สนามกอล์ฟ สปา ร้านอาหาร ผู้ถือบัตรและคู่สมรส และบุตรอายุไม่เกิน 23ปี ได้รับประกันอุบัติเหตุขณะเดินทางในวงเงิน 3ล้านบาท.

บัตรเครดิตไทเทเนี่ยม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,All (บัตรเครดิต)

อยากเติมน้ำมันคาลเท็กซ์แล้วได้รับเงินคืน3% ต้องบัตรนี้ Bankok Bank Titanium

ส่วนตัวผมใช้บัตรนี้เติมน้ำมันที่ปั๊ม คาลเท็กส์ เพราะจะได้รับเงินคืน 3%ในรอบบิลนั้นเลย บัตร Titanium เป็น cash back แต่มีโปรโมชั่นไม่มากเท่าไหร่ ค่าธรรมเนียแรกเข้าฟรี รับเงินคืนสูงสุด 2% จากยอดรวมค่าใช้จ่ายผ่านบัตรต่อรอบบัญชี รับเครดิตเงินคืน 0.50% เมื่อมียอดใช้จ่ายผ่านบัตร ไม่เกิน 25,000 บาท ต่อรอบบัญชี.

บัตรผู้นำ แพลทินัม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต)

สำหรับชีวิตคนมีฐานะที่อยากได้สิทธิพิเศษมากมาย ต้องใช้บัตรนี้Bankom Bank Platinum Leader

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพมีจุดเด่นอะไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากทราบว่าข้อแตกต่างของเงินฝากสะสมทรัพย์ VS เงินฝากประจำ แตกต่างกันอย่างไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

มีข่าวดีมาบอกกันคะเพื่อนๆ...เกี่ยวกับบัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ มาอ่านกันเร็วๆ

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพเงื่อนไขการเปิดบัญชีคืออะไร

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี