Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

ว่าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัท แต่ว่าไม่มีเวลาไปเปิดเลย เอกสารอะไรก็เตรียมครบแล้ว ก็เลยว่าจะให้เลขาไปเปิดให้แทน แต่ทีนี้ถ้าเจ้าของบริษัทไม่ได้ไปเปิดเองให้คนอื่นไปเปิดบัญชีให้ จะต้องมีเอกสารมอบอำนาจให้กับคนที่จะไปเปิดบัญชีธนาคารให้เราไหม? อย่างถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพจะต้องใช้เอกสารอะไร?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittikchorn

ก็ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทก็จะใช้พวกเอกสารยืนยันตัวตน เอกสารแสดงถิ่นที่อยู่ เอกสารมอบอำนาจของบริษัท แต่ว่าถ้ากรณีที่เจ้าของบริษัทไม่ได้ไปเปิดเอง แต่ว่าให้คนอื่นไปเปิดให้ กรณีนี้ก็ต้องมีหนังสือมอบอำนาจจากผู้มีอำนาจกระทำการแทนนิติบุคคลค่ะ ก็คือเลขาที่จะไปเปิดบัญชีก็ต้องมีเอกสารตัวนี้ไปด้วยนะคะ

2020.09.12 9:40

Zaa1212

แต่เราว่าถ้าให้คนอื่นไปเปิดบัญชีแทนมันมีความเสี่ยงเกินไปหรือเปล่าคะ?? เพราะว่าเขาต้องให้เซ็นลายเซ็นที่บุ๊คแบงค์ ตรงนี้ถ้าคนไปเปิดบัญชีแทนเขาจะทำได้หรอคะ บางทีเราไปเปิดบัญชีเขาก็ให้เซ็นลายเซ็นที่บุ๊คแบงค์ แล้วอีกอย่างถ้าทำบัตร ATM ด้วยก็ต้องเซ็นลายเซ็นที่บัตรด้วย แล้วคนที่ไปเปิดบัญชีไว้ใจได้แค่ไหน ต้องลองตรวจสอบให้ดีนะคะ

2020.11.20 12:44

Club7

ให้คนไปเปิดบัญชีแทนได้ด้วยหรอครับหรือถ้าทำได้ผมว่าต้องมีหนังสือมอบอำนาจนะแต่อาจจะทำได้ก็ได้เพราะพวกมันธุรกิจบางครั้งเขาก็ไม่ได้ไปติดต่อหรือทำธุรกรรมทางการเงินด้วยตัวเองมักจะใช้พนักงานบัญชีหรือเลขามากกว่าถ้าเป็นแบบนั้นก็อาจจะทำได้ก็ได้แต่ว่าคงจะต้องมีหนังสือมอบอำนาจที่เซ็นชื่อรับรองชัดเจน ไม่รู้สิไม่เคยเป็นเจ้าของธุรกิจ

2020.12.25 16:56

เมฆโพธิ์

ทำไมต้องทำเรื่องง่ายๆให้กลายเป็นเรื่องยากไปละครับ เดินเรื่องเอกสารการเปิดบัญชีเองจะง่ายกว่านะครับ แถมเอกสารก็ลดลงเยอะด้วยครับ อย่าฝากคนอื่นไปเปิดเลยครับ เพราะ ถ้าหากเขามีข้อมูลของเราไปแล้ววันหนึ่งเขาไมาได้ทำงานให้กับเรามันจะมีปัญหาตามมาทีหลังได้นะครับ ป้องกันเอาไว้ก่อนจะดีกว่านะครับ ยุคนี้ไว้ใจคนยากนะครับ

2021.02.18 5:53

เปิดบันชีฝากสะสมทรัพ

วันนี้ของเรามีพนง.มาที่บ้านเสนอเปิดบัญชีพร้อมบัตร จากธนาคารกรุงเทพ แต่ขอบัตรประชาชนเราไปเพราะจะต้องทำดำเนินเรื่องให้ที่ธนาคาร แบบนี้เสี่ยงต่อข้อมูลบัตรของเรารึป่าวค่ะ เราสามารถเชื่อพนง.เหล่านี้จากธนาคารได้ใช่มั้ยค่ะ เพราะปกติเราไปเปิดบัญชีเองตลอด

2021.04.19 11:5

ศักดิ์ดา

ที่ขาดไม่ได้เลยน่จะเป็นหนังสือมอบอำนาจนะครับ ที่ต้องใช้ แต่ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าไปเปิดของบริษัท คนอื่นสามารถไปทำแทนได้หรือเปล่า เพราะอาจจะมีคนเกิดมากกว่า 1คน ได้ถามเรื่องนี้กับทางธนาคารที่คุณจะไปเปิดบัญชีบ้างไหมครับ ว่าต้องใช้อะไรบ้าง ผมว่าถ้าถามเขา คุณย่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องนะครับ ไม่ต้องมานั้งเดานะครับ

2021.06.25 15:2

OOOOH!

เดี๋ยวนี้เปิดบัญชีธนาคารแบบออนไลน์ได้นี่คะ แต่ไม่รู้ว่าเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทจะทำแบบออนไลน์ได้หรือเปล่า เลขาของคุณน่าจะหาข้อมูลได้นะ แต่นี่ก็ผ่านมาหลายเดือนแล้ว คุณคงจัดการเปิดบัญชีเรียบร้อยเพราะเป็นบัญชีบริษัทด้วย ตกลงว่าคุณเปิดบัญชียังไงคะ ให้เลขาไปทำแทนมั้ย ใช้เอกสารอะไรบ้าง?

2021.09.29 13:13

อนุชา

บัญ๙ีออนไลน์ที่เราเปิดๆกันเป็นบัญ๙ีเงินฝากออมทรัพย์แบบธรรมดาครับ ถ้าอยากเปิดในนามของบริษัท ก็ต้องไปเปิดที่ธนาคารเท่านั้น ส่วนที่บอกว่าจะให้ตัวแทนไปเปิดบัญชีเอง คิดว่าไม่น่าจะเหมาะสมนะครับ เพราะเป็นบัญชีของบริษัทน่าจะเป็นคุณเท่านั้นที่ทราบเกี่ยวกับบัญชีตัวนี้ ไม่น่าจะให้คนอื่นทราบนะ มันไม่ปลอดภัยเลยจริงๆ

2022.01.31 14:58

+jamjai+

เจ้าของกระทู้มีเลขาส่วนตัวอยู่แล้ว เรื่องเอกสารสำหรับการเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทโดยที่จะส่งตัวแทนไปเปิดให้เนี่ย ที่จริงให้เลขาส่วนตัวของคุณดูให้ก็ได้นะครับ ผมว่าเรื่องนี้เขาจัดการได้แน่ๆ ว่าแต่เขาจะไปดำเนินการแทนได้จริงๆเหรอ เรื่องลายเซ็นของเจ้าของบริษัทน่ะ ต้องไปเองมั้ย

2022.04.27 6:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

เมื่อมีบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank อะไรก็ง่ายขึ้น

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอด 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอนและไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น และนอกจากนี้ยังสามารถใช้เป็นหลักประกันในการขอสินเชื่อได้อีกด้วย ไม่จำเป็นต้องฝากเงิรในทุกๆเดือน ได้รับอัตราดอกเบี้ยแบบคงที่ บุคคลธรรมดาและนิติบุคคลที่ไม่แสวงหากำไรจะได้รับดอกเบี้ย 0.375% , นิติบุคคลทั่วไป ราชการและรัฐวิสาหกิจจะได้รับดอกเบี้ย 0.125%

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตใบเดียวที่สามารถให้คุณสามารถใช้จ่ายได้มากกว่า150ประเทศ ต้องบัตรนี้เลยBankok Bank union pay

สิทธิพิเศษสำหรับผู้ถือบัตร union pay ใช้จ่ายอย่างสะดวกทั่วประเทศ กว่า 157 ประเทศ มี34 ล้าน ร้านค้าทั่วโลกที่มีเครื่องหมาย union pay จะซื้อของผ่านทางอินเตอร์เนตของ จีน และญี่ปุ่นได้ รับสิทธิพิเศษ จากโรงแรม ร้านค้า สนามกอล์ฟ สปา ร้านอาหาร ผู้ถือบัตรและคู่สมรส และบุตรอายุไม่เกิน 23ปี ได้รับประกันอุบัติเหตุขณะเดินทางในวงเงิน 3ล้านบาท.

บัตรเครดิตไทเทเนี่ยม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,All (บัตรเครดิต)

อยากเติมน้ำมันคาลเท็กซ์แล้วได้รับเงินคืน3% ต้องบัตรนี้ Bankok Bank Titanium

ส่วนตัวผมใช้บัตรนี้เติมน้ำมันที่ปั๊ม คาลเท็กส์ เพราะจะได้รับเงินคืน 3%ในรอบบิลนั้นเลย บัตร Titanium เป็น cash back แต่มีโปรโมชั่นไม่มากเท่าไหร่ ค่าธรรมเนียแรกเข้าฟรี รับเงินคืนสูงสุด 2% จากยอดรวมค่าใช้จ่ายผ่านบัตรต่อรอบบัญชี รับเครดิตเงินคืน 0.50% เมื่อมียอดใช้จ่ายผ่านบัตร ไม่เกิน 25,000 บาท ต่อรอบบัญชี.

บัตรผู้นำ แพลทินัม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต)

สำหรับชีวิตคนมีฐานะที่อยากได้สิทธิพิเศษมากมาย ต้องใช้บัตรนี้Bankom Bank Platinum Leader

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพมีจุดเด่นอะไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากทราบว่าข้อแตกต่างของเงินฝากสะสมทรัพย์ VS เงินฝากประจำ แตกต่างกันอย่างไร

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

มีข่าวดีมาบอกกันคะเพื่อนๆ...เกี่ยวกับบัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ มาอ่านกันเร็วๆ

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ธนาคารกรุงเทพเงื่อนไขการเปิดบัญชีคืออะไร

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี