Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เทคนิคถ่ายรูป เพื่อหาเงิน

เราเรียนมหาลัยแห่งหนึ่งทางภาคเหนือครับคณะบัญชีแต่เราไม่ค่อยชอบ เครียด จะดร็อปก็ไม่ได้ ไม่อยากให้แม่เสียใจ ก็ทนเรียนไป ตอนนี้กำลังหางานพิเศษเพื่อตอนที่จบแล้ว แม่จะได้ไม่ต้องวลว่าเราจะทำงานอะไรเพื่อหาเลี้ยงชีพเราเพิ่งค้นพบตัวเองว่าชอบท่องเที่ยวธรรมชาติ และชอบถ่ายรูป เรามีความสุขทุกครั้งที่ได้ออกไปถ้าอยากยึดเป็นอาชีพในอนาคตเป็นไปได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fernando

อาจจะฟังดูโบราณหน่อย ๆ แต่การจดบันทึก ทำบัญชีรายรับ – รายจ่ายก็ยังเป็นวิธีที่ช่วยให้ลูกของเรามีวินัยและระเบียบในการใช้จ่ายค่ะ วิธีนี้จะช่วยให้เห็นความเคลื่อนไหวว่าเดือน ๆ หนึ่ง ใช้จ่ายไปกับอะไรมาก อะไรน้อย ลูกจะได้ฝึกพิจารณาต่อว่า เรื่องที่นำเงินไปใช้จ่ายเหมาะสมหรือจำเป็นหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็น ก็ให้พยายามลด ละ เลิกค่าใช้จ่ายในส่วนนั้นลง ก็จะมีเงินเก็บมากขึ้นเด็ก ๆ ก็จะรู้จักมองภาพกว้างของทรัพย์สินที่มีอยู่ และสามารถวางแผนการใช้จ่ายในอนาคตได้ดีค่ะ

2019.08.01 18:0

bank

ปกติเราให้เงินค่าขนมลูกเป็นรายวัน ลองปรับเป็นรายสัปดาห์ หรือรายเดือนแล้วให้ลูกลองบริหารค่าใช้จ่ายเองดูสิ ให้เด็ก ๆ ได้ฝึกจัดการและบริหารเงินในปริมาณที่จำกัดภายในระยะเวลาที่จำกัด หรือถ้าชอบแบบเป็นแบบแผนไปเลยก็ฝึกวินัยในการออมให้กับลูก ๆ แนะนำให้เปิดบัญชีเงินฝากแบบประจำอันนี้ก็ทำให้เขาคุ้นเคยกับการฝากเงินกับธนาคาร อนาคตก็จะได้เก็บเงินเก่งด้วย

2019.08.01 18:0

Ngoen

น้องเขาไม่ได้ถามเรื่องการประหยัดเงินนะครับ นี่อ่านดีหรือยังครับ ที่น้องถาม เดียวน้องเขาก็งงหลอกครับว่า ถ่ายรูปเกี่ยวอะไรกับการเก็บเงินด้วย หรือจะบอกน้องว่า ได้เงินจากงานนี้แล้วเอามาออมเหรอครับ น้องครับ ถ้าอยากเป็นช่างภาพ พี่สนับสนุนเลยนะครับ แต่ช่างภาพต้องมีเงินทุนหน่อยนะครับ เพราะต้องเดินทาง พี่ว่าน้องหาอะไรที่โดนๆแถวบ้านลองก่อนดีไหมครับเอาวิวใกล้ตัวก่อนครับ

2020.03.24 2:46

ศิริพล

ช่างภาพแต่ละคนก็มีเทคนิคที่แตกต่างกันไปแต่ สิ่งที่จะทำให้คุณสามารถหาเงินได้จากการถ่ายภาพ ได้มากๆก็คือความแตกต่าง ยิ่งคุณสามารถสร้างภาพถ่ายที่แตกต่างจากคนอื่นได้มากเท่าไหร่ภาพของคุณก็จะมีมูลค่ามากขึ้นเท่านั้นดังนั้นต้องหาตัวเองให้เจอหาสิ่งที่แตกต่างจากคนอื่นให้เจอแล้วคุณจะได้เปรียบค่ะ ซึ่งการถ่ายภาพก็ไม่มีสูตรสำเร็จหรือเทคนิคตายตัวดิฉันก็ไม่สามารถจะแนะนำอะไรได้มากกว่านี้

2020.04.30 9:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี