Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพจะต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

ปกติถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เราก็จะต้องจ่ายค่าภาษีประจำปีใช่ไหมคะ ก็เลยอยากจะรู้ค่ะว่าถ้าเราไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพ เราจะต้องจ่ายค่าภาษีประจำปีไหม? แล้วก็ดอกเบี้ยขั้นต่ำที่เราได้จากบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพคือเท่าไหร่คะ? ถ้าไม่ต้องจ่ายค่าภาษีประจำปีก็จะดีมากเลยค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Glenn

ค่าภาษีที่เราจะต้องจ่ายประจำปีก็ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินดอกเบี้ยที่เราได้รับในแต่ละปีค่ะอย่างเช่นถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพ และดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีจากบัญชีนี้เกิน 20,000 บาทต่อปีเราก็จะต้องจ่ายภาษี 15% จากจำนวนเงินดอกเบี้ยที่เราได้ให้กับกรมสรรพากรค่ะ แต่ว่าถ้าดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีไม่ถึง 20,000 บาท เราก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีนะคะ

2020.09.22 9:40

Je_Je

ส่วนใหญ่แล้วการที่คุณจะได้ดอกเบี้ยตั้งแต่สองหมื่นบาทขึ้นไปนั้น คุณจะต้องมีเงินฝากเป็นหลักล้านขึ้นไป คุณถึงจะได้ดอกเบี้ยขนาดนั้น นั้นถ้าคนเราฝากทั่วๆไปไม่กี่หมื่นไม่กี่แสนอันนี้ไม่ค่อยมีผลกับภาษีเท่าไหร่หรอกค่ะ คุณไม่ต้องกังวลจนเกินไป การที่เขาเรียกเก็บภาษีแบบนั้นเป็นมาตราการสำหรับเก็บภาษีจากคนที่รวยมากกว่าค่ะ

2020.11.20 14:9

Dome:

เรื่องของภาษีนี้น่าปวดหัวนะครับผมเองเป็นคนหนึ่งที่ทำธุรกิจ ต้องคิดคำนวณแล้วก็ทำบัญชีกับเรื่องภาษีเยอะแยะมากมายเลยต้องทำเองด้วยไม่ได้มีพนักงานบัญชีเป็นแค่บริษัทเล็กๆ ภาษีที่ต้องเสียเล็กๆน้อยๆหรือเสียเยอะๆก็ต้องจดต้องจำให้หมด ภาษีที่เราต้องเสียเมื่อไปฝากเงิน กับบัญชีธนาคารต่างๆก็ต้องคิดด้วย ดีแล้วล่ะครับที่คุณสนใจเกี่ยวกับการเสียภาษีเพราะมันเป็นผลประโยชน์ของเรา

2020.12.26 16:32

พรประสาท

ภาษีประจำปีที่ว่านี้คือภาษีเรื่องดอกเบี้ยธนาคารใช่ไหมครับ ถ้าเป็นตัวนี้คุณไม่ต้องห่วงครับ เราสามารถเลี่ยงได้ครับไม่ต้องจ่ายภาษีครับ เราสามารถที่จะเปิดบัญชีธนาคารเอาไว้หลายๆที่ได้ครับ แล้วเอาบุคคลในครอบครัวของเรามาถือเป็นเจ้าของบัญชีครับ แบบนี้เขาเรียกการกระจายบัญชีครับ เวลาที่มีการตรวจสอบก็ทำให้ตรวจสอบไม่พบครับว่าเราต้องจ่ายหรือไม่ครับ

2021.02.18 5:53

พรประสาท

เสียหมดแหละครับไม่ว่าจะเป็นบัญชีเงินฝากประเภทไหน เราต้องจ่ายหมดครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้จ่ายกันหลอกครับ เพราะว่าเงินในบัญชีมีไม่ถึงที่จะได้ดอหเบี้ยมากเท่านั้นครับ แล้วอีกอย่างถ้าคนมีเงินเยอะๆเขาจะฝากไว้หลายๆบัญชีครับ เป็นการป้องกันความเสี่ยงครับ แถมฝากกับธนาคารหลายๆเจ้าอีกด้วยครับ เขาป้องกันตัวดีครับ

2021.02.18 5:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีสะสมทรัพย์

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ จุดเด่นหลักของบัญชีนี้เลยคือเมื่อเราเปิดบัญชีจะไม่มีสมุดบัญชีมาให้ซึ่งถือเป็นข้อดีที่เราจะหมดห่วงเรื่องสมุดหาย และยังสามารถทำธุรกรรมผ่านทางออนไลน์ได้อีกด้วยทำให้เราสะดวกในการทำธุรกรรมต่างๆ และยังสามารถพิมพ์รายการบัญชีฉบับย่อได้ด้วยตนเองฟรีที่เครื่องเอทีเอ็มธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตใบเดียวที่สามารถให้คุณสามารถใช้จ่ายได้มากกว่า150ประเทศ ต้องบัตรนี้เลยBankok Bank union pay

สิทธิพิเศษสำหรับผู้ถือบัตร union pay ใช้จ่ายอย่างสะดวกทั่วประเทศ กว่า 157 ประเทศ มี34 ล้าน ร้านค้าทั่วโลกที่มีเครื่องหมาย union pay จะซื้อของผ่านทางอินเตอร์เนตของ จีน และญี่ปุ่นได้ รับสิทธิพิเศษ จากโรงแรม ร้านค้า สนามกอล์ฟ สปา ร้านอาหาร ผู้ถือบัตรและคู่สมรส และบุตรอายุไม่เกิน 23ปี ได้รับประกันอุบัติเหตุขณะเดินทางในวงเงิน 3ล้านบาท.

บัตรเครดิตไทเทเนี่ยม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,All (บัตรเครดิต)

อยากเติมน้ำมันคาลเท็กซ์แล้วได้รับเงินคืน3% ต้องบัตรนี้ Bankok Bank Titanium

ส่วนตัวผมใช้บัตรนี้เติมน้ำมันที่ปั๊ม คาลเท็กส์ เพราะจะได้รับเงินคืน 3%ในรอบบิลนั้นเลย บัตร Titanium เป็น cash back แต่มีโปรโมชั่นไม่มากเท่าไหร่ ค่าธรรมเนียแรกเข้าฟรี รับเงินคืนสูงสุด 2% จากยอดรวมค่าใช้จ่ายผ่านบัตรต่อรอบบัญชี รับเครดิตเงินคืน 0.50% เมื่อมียอดใช้จ่ายผ่านบัตร ไม่เกิน 25,000 บาท ต่อรอบบัญชี.

บัตรผู้นำ แพลทินัม ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

All (บัตรเครดิต)

สำหรับชีวิตคนมีฐานะที่อยากได้สิทธิพิเศษมากมาย ต้องใช้บัตรนี้Bankom Bank Platinum Leader

บัตรอินฟินิท ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ถ้าหน่วยงานราชการเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากจะได้อัตราดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารกรุงเทพเปิดในนามนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไรจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพ / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก สำหรับคนธรรมดาได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้ากรณีที่นิติบุคคลไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากกับธนาคารกรุงเทพจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

ชาวต่างชาติที่ไม่มีใบอนุญาตทำงาน สามารถสมัครบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝาก ของ ธนาคารกรุงเทพได้ไหมครับ

บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ประเภทไม่มีสมุดคู่ฝากคืออะไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี